Onkyo RC180 - Những cảm nhận ban đầu!

Nghia_PMT

Well-Known Member
Ðề: Onkyo RC180 - Những cảm nhận ban đầu!

Chất âm con Onkyo khô khan thô thì ghép với Monitor RX6 chắc cải thiện đc chất âm đấy

locnp

Well-Known Member

làm người mở đường kể cũng khổ, sự thật thì a e mua rồi ko có ý giấu khả năng chơi nhạc của e nó, vì mua 1 reciever về xem phim mà đánh giá chơi stereo hay, thì âu đó cũng hơi khập khiễng và tội cho e nó, ở phần đánh giá của mình và bác Thắng cũng đã nói rõ là chơi nhạc chấp nhận được đối với những bác ko khó tính

@ bác lehoang40: bác thử RC180 hợp với loa nào tư vấn cho em và những a e chuẩn bị chơi, bởi vì e cũng đang tính nâng cấp cặp front và center luôn, tks

Lên đô rồi hả anh? :))

Onkyo này chưa có nhiều người chơi, hay anh làm tiên phong thí nghiệm phối ghép thử. Có vẻ polkaudio hay klispch hạp đó anh :D

lehoang40

Lên đô rồi hả anh? :))

Onkyo này chưa có nhiều người chơi, hay anh làm tiên phong thí nghiệm phối ghép thử. Có vẻ polkaudio hay klispch hạp đó anh :D

Bác locnp có vẻ sành nghe :), Ngoài Bose, đã có comanded của nhà sản xuất là nên phối với Onkyo ra, mình nghĩ Polk audio phối vào sẽ làm tăng tính mạnh mẽ của Onkyo.
Monitor Audio thuộc dạng âm thanh quý tộc phối với Onkyo mình không hình dung được nó sẽ ra sao.
Riêng mình, khi ghép Onkyo và Jamo C407, thì nhờ tiếng bass mềm và sâu của Jamo nên âm bass của Onkyo dịu hẳn, nghe không chắc và mạnh như khi em nó dánh với bose .

lehoang40

huỵch toẹt ra các bác ném chết :D đc lòng người này mà người khác khó chịu :-$

Bác le_hung nói sai rồi, em Onkyo này nếu cân chỉnh đúng thì nghe nhạc cũng thuộc loại khá đấy, với 10tr brand new mình dám nói không em nào nghe nhạc hay hơn con Onkyo 180 này đâu. Ngay cả Denon 1910 nếu so sánh công bằng thì tiếng bass đánh không bằng con Onkyo, trung âm ngọt hơn và treble thì tương đương.

thieulam0234

Bác le_hung nói sai rồi, em Onkyo này nếu cân chỉnh đúng thì nghe nhạc cũng thuộc loại khá đấy, với 10tr brand new mình dám nói không em nào nghe nhạc hay hơn con Onkyo 180 này đâu. Ngay cả Denon 1910 nếu so sánh công bằng thì tiếng bass đánh không bằng con Onkyo, trung âm ngọt hơn và treble thì tương đương.

e muốn đi nghe thử con Onkyo này quá bác ơi, khi nào đi call e 1 tiếng với nha. Vì e đang chơi con Ya Rx-V765 cũng brandnew trong tầm tiến 12 mil. Tiếng Ya thì cũng rất thô như On thôi,nhưng mềm mại hơn chút xíu (vì e nghe Như Quỳnh chấp nhận được) E nghỉ thời gian a rãnh chắc cũng giống e nên a có đi bác hú e 1 tiếng với nha :)

lehoang40

e muốn đi nghe thử con Onkyo này quá bác ơi, khi nào đi call e 1 tiếng với nha. Vì e đang chơi con Ya Rx-V765 cũng brandnew trong tầm tiến 12 mil. Tiếng Ya thì cũng rất thô như On thôi,nhưng mềm mại hơn chút xíu (vì e nghe Như Quỳnh chấp nhận được) E nghỉ thời gian a rãnh chắc cũng giống e nên a có đi bác hú e 1 tiếng với nha :)

Cty Hoàg Nguyên Bảo đang để ở nhà anh con Onkyo RT 180 nè, muốn qua nghe thử thì ghé nhà anh, còn nếu không, thì để cty Hoàng Nguyên Bảo tổ chức một buổi off line cho anh em mình.

lehoang40

Các bác đã nghe qua Onkyo RT 180 mà không chịu review thật lòng khả năng nghe nhạc của em nó gì cả, cứ úp, úp mở mở thế thì không được. Hôm qua mình đã có dịp nghe qua, xin có vài nận xét như sau:
- Phần xem phim thì không đề cập nửa, đạt trên mức yêu cầu.
- Phần nghe nhạc: Xin nói thẳng, âm thanh của Onkyo rất thô, cái này mình không phải chê, vì có một số người thích cái chất âm thô như vậy. Bác nào thích nghe ngọt, dịu thì đừng đụng vào Onkyo, nghe Như Quỳnh hát tự nhiên mình thấy Như Quỳnh khỏe quá :), tiếng bass thì mạnh và treble leng keng nhưng không nhuyễn. Em Onkyo này mà phối với Bose, JBL dòng E nghe Dance, Rock hay Disco thì hợp. Nghe Jazz, vocal thì hơi bị dội :)
Còm một điều nửa là khi nghe nhạc bằng Onkyo mà nghe chế độ Direct (tức không cho cân chỉnh treble và bass) thì nghe không đặng, nhưng khi nghe ở chế độ stereo thì nghe được hơn. Điều này cho thấy em Onkyo này dựa vào việc cân chỉnh equalizer nhiều giống mấy cái amply hát Karaoke.
- Máy Onkyo này sinh nhiệt rất nhiều, phải nói là nóng chứ không phải âm ấm, nóng cở mấy cái amply chơi class A (như Pioneer AX10, D10TX).

Tóm lại, đây là một AV receiver đúng nghĩa, chuyên cho xem phim, khi nghe nhạc thì chất âm thô (gần giống âm của Yamaha), dựa nhiều vào cân chỉnh để cho âm thanh cải thiện hơn. Tối nay mình sẽ thử ghép em nó với cái Power xem âm thanh có cải thiện hay không rồi review tiếp cho các bác.

Mình tiếp tục review phần 2 về khả năng nghe nhạc của Onkyo RT180:
Hôm nay, mình tiếp tục đưa em Onkyo này đánh với BW 684: kết quả thật bất ngờ, phần trung âm đã cải thiện đáng kể so với ghép Jamo C407.=D>=D> Âm tuy vẫn còn thô, nhưng nghe nhẹ nhàng hơn rồi, chỉ những đoạn giai điệu thật cao mới lồi ra cái thô của Onkyo rõ :) hôm nay mình đã nghe được cả album "Eternal singing endless love" của Yao Xi Ting và nghe cả "close to you" của Susan wrong.... Mặc dù em nó không thể đánh cho ra hết chất của BW 684 như so với Denon A1D hay PS audio HCA 2, nhưng không còn cảm giác khó nghe nửa. Nghe Thúy Nga Paris DD 5.1 thì cũng nhẹ nhàng, đã có tình cảm rồi. :)
Một điều đáng mừng hơn là mình thử lấy pre out của Onkyo đưa qua Power PS audio (đánh bình thường, không Bi-Amp) đánh cặp loa BW 684: chất âm đã trở lại êm tai và tuyệt vời của một power class A, mình đã nghe quá quen tai Denon A1D giải mả cho PS audio đánh BW 684 nên mình có nhận ra chút khác biệt, còn nếu như không nghe quen thì khó nhận ra. Điều này cho thấy chất âm thô là do mạch công suất của Onkyo, chứ các chip DAC của Onkyo vẫn làm việc ngon lành. Đây là tin mừng cho các bác muốn ghép phần xem phim và ca nhạc vào làm một: Power stereo amplyfier hoàn toàn có thể cải thiện chất âm thô của Onkyo RT 180.

Một điều hơi lạ ở em Onkyo: trong phần specification của nó ghi rõ 110w cho 8Ohm, nghĩa là có support cho loa 8Ohm, nhưng trong phần speaker setting chỉ hiện ra loa 6Ohm và 4Ohm mà thôi??? Cái này có lẽ cũng không quá lo, đánh loa kháng trở thấp thì lo amply dễ tèo, chứ đánh kháng trở cao thì amply dể thở hơn.

Chỉnh sửa lần cuối:

lawrency27

Member

Tình hình em đã lên kế hoạch cho buổi offline chiều thứ 7, chắc phải mở một thread riêng để có lời mời chính thức và nhận suất đăng ký của anh em.

lehoang40

Tùng cứ mở threat mới đi, làm một buổi off để anh em co dịp nghe thử và gặp nhau để hàn huyên luôn.

Nghia_PMT

Well-Known Member

Ko mua Onkyo có đc tham gia ko các bác?

whitevndragon

Active Member

Tình hình em đã lên kế hoạch cho buổi offline chiều thứ 7, chắc phải mở một thread riêng để có lời mời chính thức và nhận suất đăng ký của anh em.

Cho e xin 1 vé với, dzụ này ko thể bỏ qua đc. He.he...

sudoku

Member

cho em 1 vé, toàn nghe danh các bác trên 4R, giờ có cơ hội diện kiến luôn ;))

Nghia_PMT

Well-Known Member

Nhưng test ở quán cafe thì loa đâu ra mà test các bác. T.7 thì e đi ko đc rồi e có hẹn wa nhà bác speed cưới e 33CI về hehe

hktvn

Member

Mình cũng đang muốn mua 1 bộ âm thanh hay mà giá ko quá chát, xin 1 vé để học hỏi nhé

vinagoh

Well-Known Member

Nhưng test ở quán cafe thì loa đâu ra mà test các bác. T.7 thì e đi ko đc rồi e có hẹn wa nhà bác speed cưới e 33CI về hehe

Nhà bác speedvn ở Q2!!! Nghé lấy 33CI xong đi test luôn 1 thể. :))

Bên trên