Onkyo RC180 - Những cảm nhận ban đầu!

ck77

Member
Ðề: Onkyo RC180 - Những cảm nhận ban đầu!

Mình tiếp tục review phần 2 về khả năng nghe nhạc của Onkyo RT180:
Hôm nay, mình tiếp tục đưa em Onkyo này đánh với BW 684: kết quả thật bất ngờ, phần trung âm đã cải thiện đáng kể so với ghép Jamo C407.=D>=D> Âm tuy vẫn còn thô, nhưng nghe nhẹ nhàng hơn rồi, chỉ những đoạn giai điệu thật cao mới lồi ra cái thô của Onkyo rõ :) hôm nay mình đã nghe được cả album "Eternal singing endless love" của Yao Xi Ting và nghe cả "close to you" của Susan wrong.... Mặc dù em nó không thể đánh cho ra hết chất của BW 684 như so với Denon A1D hay PS audio HCA 2, nhưng không còn cảm giác khó nghe nửa. Nghe Thúy Nga Paris DD 5.1 thì cũng nhẹ nhàng, đã có tình cảm rồi. :)
Một điều đáng mừng hơn là mình thử lấy pre out của Onkyo đưa qua Power PS audio (đánh bình thường, không Bi-Amp) đánh cặp loa BW 684: chất âm đã trở lại êm tai và tuyệt vời của một power class A, mình đã nghe quá quen tai Denon A1D giải mả cho PS audio đánh BW 684 nên mình có nhận ra chút khác biệt, còn nếu như không nghe quen thì khó nhận ra. Điều này cho thấy chất âm thô là do mạch công suất của Onkyo, chứ các chip DAC của Onkyo vẫn làm việc ngon lành. Đây là tin mừng cho các bác muốn ghép phần xem phim và ca nhạc vào làm một: Power stereo amplyfier hoàn toàn có thể cải thiện chất âm thô của Onkyo RT 180.

Một điều hơi lạ ở em Onkyo: trong phần specification của nó ghi rõ 110w cho 8Ohm, nghĩa là có support cho loa 8Ohm, nhưng trong phần speaker setting chỉ hiện ra loa 6Ohm và 4Ohm mà thôi??? Cái này có lẽ cũng không quá lo, đánh loa kháng trở thấp thì lo amply dễ tèo, chứ đánh kháng trở cao thì amply dể thở hơn.

cám ơn a đã tư vấn thêm 1 số loa mà mình đã từng test qua cho a e có cơ hội sử dụng, với Whafardale 9.5 thì sao hả a?

nhthang_hdn

Em Onkyo Rc180 có chỉnh được công suât cho từng loa ko hả các bác?

thanhth1977

Member

Nhìn em này phê như con cá trê, hôm qua nghe em bạch tuộc có tý, bác nào cho em cái địa chỉ bác em này ở HN cái nhỉ em qua khuân con :D Thank nhiều nhiều

lehoang40

Sau 3 buổi là xử dụng Onkyo HT RC180 mình xin tóm tắt như sau:
Hình dáng: Hầm hố, Vẽ đẹp hiện đại, bề mặt có góc cạnh tạo vẽ trẻ trung, 2 tầng như các AV receiver thuộc dòng cao cấp.
Khả năng nghe âm thanh từ phim: giải mã được tất cả các định dạng mới nhất từ các track audio: DTS, DD, DTS MA, True HD DD ..... Hiệu ứng surround rõ ràng, chất âm thô và khỏe do đó đặc biệt thích hợp với các phim hành động, chiến tranh.
Khả năng nghe nhạc (2 kênh và đa kênh):
Chất âm thô, cứng, mạnh mẽ, nghe nhỏ khoảng 1/4 volume đầu thì dịu hơn khi nghe lớn, hiệu ứng stereo ra loa hơi kém. Các dòng nhạc thích hợp vẫn là Dance, Rap, Rock, Disco. Khi nghe nhạc vàng, vocal, jazz khuyến cáo nên nghe nhỏ. Nghe nhạc ở chế độ direct không hay bằng stereo, sau khi đã cân chỉnh treble và bass.
Khi dùng pre out nối vào một Power tốt, âm thanh sẽ cải thiện đáng kể.
Đã phối hợp thử với 3 dòng loa là Jamo C407 và BW 684, Bose 301 serie V, thì nhận thấy Bose là hợp nhất trong 3 loại trên: âm thanh mạnh mẽ, treble tốt, trung âm nổi nhưng hơi khô. dòng loa BW làm dịu bớt chất thô của Onkyo với volume nhỏ.
Máy có khuyết điểm là nóng và ăn volume nhiều hơn các dòng khác.

Tóm lại:
Onkyo HT RC 180 thích hợp cho các bạn trẻ, thích xem phim hành động, phim chiến tranh, thích nghe nhạc sôi động. Ưu thế rẽ tiền, có thể nâng cấp, giúp cho các bạn rộng đường lựa chọn, khi nâng cấp thì chỉ cần mua thêm một Power loại tốt thì chất âm sẽ cải thiện đáng kể.

locnp

Well-Known Member

....

Tóm lại:
Onkyo HT RC 180 thích hợp cho các bạn trẻ, thích xem phim hành động, phim chiến tranh, thích nghe nhạc sôi động. Ưu thế rẽ tiền, có thể nâng cấp, giúp cho các bạn rộng đường lựa chọn, khi nâng cấp thì chỉ cần mua thêm một Power loại tốt thì chất âm sẽ cải thiện đáng kể.

A Phát (ck77) ơi, anh có còn teen không? =))

hktvn

Member

Sau 3 buổi là xử dụng Onkyo HT RC180 mình xin tóm tắt như sau:
Hình dáng: Hầm hố, Vẽ đẹp hiện đại, bề mặt có góc cạnh tạo vẽ trẻ trung, 2 tầng như các AV receiver thuộc dòng cao cấp.
Khả năng nghe âm thanh từ phim: giải mã được tất cả các định dạng mới nhất từ các track audio: DTS, DD, DTS MA, True HD DD ..... Hiệu ứng surround rõ ràng, chất âm thô và khỏe do đó đặc biệt thích hợp với các phim hành động, chiến tranh.
Khả năng nghe nhạc (2 kênh và đa kênh):
Chất âm thô, cứng, mạnh mẽ, nghe nhỏ khoảng 1/4 volume đầu thì dịu hơn khi nghe lớn, hiệu ứng stereo ra loa hơi kém. Các dòng nhạc thích hợp vẫn là Dance, Rap, Rock, Disco. Khi nghe nhạc vàng, vocal, jazz khuyến cáo nên nghe nhỏ. Nghe nhạc ở chế độ direct không hay bằng stereo, sau khi đã cân chỉnh treble và bass.
Khi dùng pre out nối vào một Power tốt, âm thanh sẽ cải thiện đáng kể.
Đã phối hợp thử với 3 dòng loa là Jamo C407 và BW 684, Bose 301 serie V, thì nhận thấy Bose là hợp nhất trong 3 loại trên: âm thanh mạnh mẽ, treble tốt, trung âm nổi nhưng hơi khô. dòng loa BW làm dịu bớt chất thô của Onkyo với volume nhỏ.
Máy có khuyết điểm là nóng và ăn volume nhiều hơn các dòng khác.

Tóm lại:

Bác ơi, nhà mình có 1 cặp loa dỏm mua hồi lâu ở Nhật tảo, cái amli cũ mua vài trăm hồi đó tèo rồi, nên giờ tính mua con Onkyo RC180 này chơi với cặp loa cũ đó dược ko? Loa thi nho nhỏ thôi, ko có hiệu gì cả, ko biết công suất bao nhiêu lun, mình chi gắn thếm 1 cặp treble kèn nhỏ xíu vào thôi. Định mua receive trước, tư từ mua main, surround, center, sub sau vì tài chính hiện nay ko cho phép mua cùng lúc được. Bác tư vấn giúp với.

locnp

Well-Known Member

Đọc review thấy em này thơm quá, mai chắc tranh thủ đi mới được. Cty mới có qui định cho phép nghỉ thứ 7 :))

ck77

Member

Đọc review thấy em này thơm quá, mai chắc tranh thủ đi mới được. Cty mới có qui định cho phép nghỉ thứ 7 :))

vậy hẹn gặp Lộc ở đó hen,hihihihi, a thì T7 hổng có đi làm, cty hổng cho làm T7 vì sợ trả thêm lương kakakka

service27

oc.chỗ đây thành chỗ hẹn hò luôn rồi

ck77

Member

có bác ah, nếu bác xài HDMI từ reciever lên tivi thì khi chỉnh sẽ thấy mục setup trên tivi luôn, rất tiện, mà quên, chỉnh treble bass được luôn bác ah

vinagoh

Well-Known Member

có bác ah, nếu bác xài HDMI từ reciever lên tivi thì khi chỉnh sẽ thấy mục setup trên tivi luôn, rất tiện, mà quên, chỉnh treble bass được luôn bác ah

Mình chưa thấy AVR nào mà chỉnh được công suất từng loa!!!! :D

ck77

Member

Mình chưa thấy AVR nào mà chỉnh được công suất từng loa!!!! :D

bác để ý kỹ quá, hihiih, đúng là chỉ tăng hiệu ứng cho từng kênh mà thôi,chứ ko chỉnh công suất, nhưng RC180 còn cho phép chỉnh equalizer tới 7 band tần số riêng biệt cho từng loa đấy.........

lehoang40

bác để ý kỹ quá, hihiih, đúng là chỉ tăng hiệu ứng cho từng kênh mà thôi,chứ ko chỉnh công suất, nhưng RC180 còn cho phép chỉnh equalizer tới 7 band tần số riêng biệt cho từng loa đấy.........

Bác ck77 thử tăng tần số 250Hz và 400Hz lên +5dB cho center. Tăng các tần số 1000Hz trở lên cho surround lên +5dB, rồi xem phim và nghe Thúy Nga 5.1 xem có hay hơn không?

vinagoh

Well-Known Member

AVR của Sony chỉnh được đấy.

Bác xem lại coi có nhầm "Công suất" và volume không nhé!?

Mấy con Pioneer đời mới có đến 9 band tần luôn bác à.

lehoang40

Mấy cái Equalizer này, theo mình thì dùng để xem phim, nghe nhạc 5.1 thì OK, còn nghe stereo thì đừng nên đụng vào các bác à.

Bên trên