Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

smallgent

Well-Known Member
Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

@leminhcuong4u: trên đt, mình ko thấy hình. Tí mình mở trên lap rồi khám cho ;)

smallgent

Well-Known Member

@do_long_khach: haha vậy a quay về cái pc nghe tiếp :)

===========
What is APE?

Monkey's Audio (APE) is used by Windows users mostly. It is a free lossless audio compression format with a highly competitive compression algorithm. Although software is available for Linux, Monkey's Audio is not as popular among this operating system's users. Decompression speeds of Monkey's Audio is too slow compared to other lossless audio codecs.
Monkey's Audio successfully combines traditional lossless compression tactics (linear prediction and channel coupling) and a simple Neural network. To store the output values of its prediction step it uses Range coding, which is modified to work well with more or less continuous values.

Monkey's Audio's main competitor is FLAC, which has more features than Monkey's Audio (streaming support, for example) and hardware support to its advantage, though its efficiency in compression is not as great.

Monkey's Audio is released under a "custom" license. That means that you can do pretty much anything with the source code, just don't forget to ask the author for permission.

APE files can not be played by all modern audio players. If you want to transfer your APE files to your iPod, iPhone, any cell or smart phone, use a good audio converter.

smallgent

Well-Known Member

Nhờ bác smallgent giúp em với ạ:
E vừa có con LPS, dây nguồn ra DC có hình như sau:
NSvD_bSNCy4z8q2DhjYKS4ts6Scr-UgeHea0LMWB7kp4cisDLmYSH0SraC-C9bZFgP8AF8bdnmHhURZiyn_6IB_qLJLcSOKMmuhqrIFa322wpnTFQmP4xkisBqEabECA3tbvoSzzTtY5XaEfxsW1t7fS51dnQaMYP5N6UKfIKMVarGkYfHpGlL_D1Eyz4P-KUIWo7aSAMhFTKjS3cgUy_bkXJRmHw9VPCDCHnoDqXFSbtmhRUnvkLnBIs266ow7UskWtZ0fDe2PA_QK5YoTzbSk9N4opbJ-4se6ACAuZOgMN9vzOs34F-ttF0kioQMmsjg8MDBznVeO7dDnkcH_pE9SRFMzGYIQkd5VzvfFDjq-xde21hwwwEmLCiGPlPFiShvUSer0REm7ZodOYU-rzIWbVTJRy1MK3OuPmAsKOdFXh7ag7EhFILceTqr-8UYwbRkVrkVU4OVfgRmk9ecfIOVxaT3a4OuO-1zt6_ny-5I2qdIbfN68TaM0ZHi-oWxthA_D8vA98wedck2sDF_QAG2KYaM7O5lqXCZsNP25SzP7uhysVnwc3lB1pAshniumxC2IC-PR8hrYoaRSmfAK2W5IhrDsmNxk=w376-h667-no

Em cắt sợi dây nguốn usb cấp nguồn cho pi3 có hình sau:
MC13J1iJVu5sejkBBepqekVuD-brAPuGehtruMjLgsnctXCAegOnvcql_4ZdfDOuGRz_xRZ0I6YXd4MAlbMyS1Hy4bWzXZGuziN5nWiVW56C9h6k-8Joz-mR4j1g-xNheKVn6eJaLGCnWwIX7EodMoJnTps_ruN3T_iCd0E-tvYmY8vDv1RJe-dVZ2PfTtcVOtfkcAVqpQl5rQe0FHx8TH8Yu1wHVQVkA-4wXvM88TzyNEyIHPCuOLacye34eiflmeL-_oUVUTX6Ts_bDcBW0AH-Qw4buf46pi5yqQNfImO02weAVw5zevA3BiQT_kFaBzvPzicmY1UqXXLrThXpMw6K-qG_1FAcWdZPRUrdM-pbksJ6EVlupRWbECiEwlwSjgdQedNEEh_SR0xVfFQZvMTuKvS3HW3YN15facoYwXBr9PKj2QBuMaO9XclARm0iMZuUedsp4uoC44jUCmqjj1ehJJVZsVWZzmVWq5IQFkDZ0juQheW-LcxDl_afyPwepTs_Mc38ZpFJq7thAIoTwbZEEpUuxpNEGZpxfi7r1YJ8IQ-uSyJj1O3P7xwvJJej9Zco4jxYLFtx3wOaewxd2nZUmGXfyDE=w376-h667-no

Em đã nối 2 sợi dây đỏ với nhau, dây đen với dây lõi màu cam nhưng không có điện vào pi3.
Nhờ bác xem hộ em với ạ.
Cám ơn bác.

Sao mình xem trên máy tính cũng ko thấy hình ta?! Bạn upload lên photobucket rồi chép link vào thẻ
đi. Có khi nào bạn chép vào thư mục mà nó chưa cấp quyền share public?

Có ai bị giống mình ko?

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
Cổng xuất I2S cho Odroid C2 và USB Xmos đây bác chủ ơi (Nguồn sạch cho USB) .

Rồi đưa vào chip DAC AK4495SEQ qua bus I2S .

Hy vọng nó sẽ hót được a . :p

Play 1 *** PC >> USB Xmos >> I2S >> Dac AK4495SEQ
Play 2 *** Odroid C2 >> I2S >> Dac AK4495SEQ

Chỉnh sửa lần cuối:

smallgent

Well-Known Member

@linh0983: a trả lời theo từng câu e hỏi dưới nhé. A cũng vui lòng đọc kỹ những gì e viết dưới đây nhé.

1) Nguyên thủy chưa mod gì trên cái usb xmos rời thì a chơi nhạc trên C2 bằng Rune kết nối qua usb đưa vào cái Xmos đó thì tín hiệu từ coaxial a đưa vào 9050 nghe ok?

2) Nếu a có ý định mod lấy tín hiệu từ I2S của C2 đưa vào các chân hàn I2S trên cái board Xmos thì nếu a đã lấy cả phần nguồn từ C2 (pin 1 và pin 3 của I2S) thì a ko cần cấp nguồn nữa (bỏ đầu cắm usb và cả cái dây da rắn đỏ đen a đã mod chung kia đi) hoặc ngược lại a bỏ pin 1, pin 3 cấp nguồn ngoài vào dây xác rắn đỏ đen, bỏ usb.

Vị trí các chân I2S trên C2 như hình dưới, pin số 1 đã chỉ ra, các chân còn lại theo thứ tự tăng dần từ 2 đến 7 từ trái qua phải.

3) Để thử thì mã code mở cổng I2S a đăng nhập ssh vào Rune trên C2, user / pass: root / odroid rồi gõ từng dòng lệnh sau:

Mã:
set_rw
echo "setenv enabledac "enabledac" >> /boot/boot.ini
set_ro
reboot

Sau lệnh reboot cuối C2 sẽ khởi động lại. Xong a vào Cài đặt, chọn MPD, chọn tiếp ODROID-DAC rồi thử play xem.

Chúc a vui với cách vọc mới và chào mừng a đến với thế giới của I2S !!!

Cách trên sẽ ra 1 chất âm theo cách thức I2S truyền thống. A thử bỏ pin 4 tức dùng clock trên Xmos (nếu có) thì nó còn lạ tai nữa

Lưu ý cho mọi người: Mình ko có cái usb xmos giống của a @linh0983 nên phía trên là hướng dẫn về mặt kỹ thuật thu lượm trên diễn đàn HK từ các bạn nước ngoài đã thử, không phải của Smallgent. Mọi thử nghiệm vui lòng đọc kỹ và tự chịu trách khi làm.

Chỉnh sửa lần cuối:

linh0983

Well-Known Member
Mình xin trả lời 2 câu hỏi của bác chủ là như vầy :
Câu hỏi 1 : Nghe bình thường .
Câu hỏi 2 : Mình làm 2 transport (Odroid C2 và USB Xmos ) hoàn toàn độc lập ko liên quan gì với nhau hết . Thích nghe HQ Player hoặc football 2000 thì dùng transport Xmos bằng laptop. Thích nghe runeaudio hoặc kodi thì dùng transport Odroid C2 .
Cả 2 chỉ khác nhau ở chỗ : Lúc trước kết nối là coaxial nhưng bây giờ kết nối là I2s vậy thôi !
Còn nghe được hay ko còn phải chờ DAC về cái đã . Hi :eek:3

linh0983

Well-Known Member
Re: Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Odroid C2 nguồn ra 5v trên socket 7 pin (I2S) là : pin 1,3 chứ ko phải pin 1,5 đâu a .

smallgent

Well-Known Member

@linh0983: ok a, pin 3 cho 5+ ...đã chỉnh phía trên :)

Ở trên e tưởng board Xmos kia của a có đầu vào I2S haha....hiểu lầm ...:)

Vậy cả cái board AK4495Seq kia cũng chưa về :( . Vậy như hiện nay a nghe bằng các transport pc hoặc bằng C2 cũng qua cái Xmos thì cảm giác sao a?

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator

Hic răng lợi gì ko biết nhưng vấn đề là mình có nhiều đĩa hay dạng ape. Vậy tóm lại là Rune ko trợ ape, Volumio và Moode cũng ko nốt đúng ko bác?

Cho dù nó hổ trợ, có thể anh phải qua một bước decode, bất lợi.

Flac scan library rất nhanh, vì nó support nature.

Anh dùng DBPoweramp convert, cũng nhanh và tiện. Nó có filter, anh chỉ cần click vài cái là chuyển xong. Gặp file cue sheet thì em dùng Easy CD-DA Extractor.

Mình có thể dùng checksum kiểm tra, để yên tâm là khi chuyển đổi giữa các định dạng lossless, file không thay đổi so với ban đầu.

Xưa em cũng theo xu thế, ôm APE cả đống, lúc sau theo Airplay, chuyển hơn 800GB qua m4a lossless. Giờ phải chuyển hết về Flac.

tml3nr

Moderator

Sao mình xem trên máy tính cũng ko thấy hình ta?! Bạn upload lên photobucket rồi chép link vào thẻ

Có ai bị giống mình ko?

Em cũng không thấy hình của anh lmcuong4u.

tml3nr

Moderator

Tìm thấy dòng này rồi: #dtoverlay=pi3-disable-bt-overlay
Bây h làm thế nào để thêm cái này:
nano /etc/modprobe.d/disable_rpi3_wifi_bt.conf
##bt
blacklist btbcm
blacklist hci_uart

Tóm lại nhờ bác hướng dẫn cụ thể vì ttôi là noob về món này.

Trong SSH, anh paste cái này rồi enter:

Mã:

Sau khi anh sửa xong, control + x để thoát, control + y để save. Nội dung file disable_rpi3_wifi_bt.conf như sau là anh đã disable nó (blacklist):

Mã:
##bt
blacklist btbcm
blacklist hci_uart

smallgent

Well-Known Member

@tml3nr: lossless a chỉ thích wav thôi là format đúng nghĩa lossless cao nhất đương nhiên giá phải trả là chiếm dung lượng hơn flac tí. Dù sao thì flac nghe cũng 9/10 so với wav. Tai a nghe wav ổn hơn flac và như cd :).

Ape thực chất giải thuật nén cao hơn, nghĩa là file nhỏ hơn nhưng khó stream qua mạng hơn là phương thức đang phát triển mạnh như hiện nay, chưa nói phải trả tiền bản quyền để mua decode nên chiều hướng như nào mọi người có thể tự cân nhắc. Nếu nó hay ho thì Sony ko dại gì lại đang chuyển dần các kho nhạc khổng lồ của họ sang DSD.

smallgent

Well-Known Member

Haha cái board chip dac ES9023 đang được "chở" từ HN vào SGN ... thứ 7 nhận ?! :) ...chắc may thì thứ hai, còn ko phải thứ ba sau quá !

Nóng lòng gắn cho C2 play Rune quá đi @@

linh0983

Well-Known Member

@linh0983: ok a, pin 3 cho 5+ ...đã chỉnh phía trên :)

Ở trên e tưởng board Xmos kia của a có đầu vào I2S haha....hiểu lầm ...:)

Vậy cả cái board AK4495Seq kia cũng chưa về :( . Vậy như hiện nay a nghe bằng các transport pc hoặc bằng C2 cũng qua cái Xmos thì cảm giác sao a?

Mình vẫn dùng Xmos transport theo cách này (kết nối coaxial với DAC) hằng ngày ko có gì phàn nàn như bác nhận xét . Bây giờ muốn đổi gió qua I2S thuần túy là do hiếu kỳ mà thôi . >:p

linh0983

Well-Known Member

Có ai bị giống mình ko?
Thấy biểu tượng " cấm đường " bác a .

smallgent

Well-Known Member

@linh0983: mình play Rune trên C2 out ra usb vào M8 thì 16/44.1 vẫn bị distorted lắm, trong khi 24/192 lại chơi ok. Không chỉ mình bị đâu mà hầu hết các chip Xmos mới đều bị. Mình cắm thử cái usb audio cable (chip dac CM108 : chỉ decode được 16/44.1) thì play ok. Trên Ubuntu play ok nên kết luận là do mpd phần giải mã có gì đó họ chưa tìm ra được lý do. Các dac ngoài hàng hiệu, dac mod Amareno, ... đều bị.

Nếu a chơi được 16/44.1 thì a thử 24/192 xem được ko? Một số người nói play 16 ok trong khi lại ko được với 24 lạ thiệt.

geekstore

Member

@tml3nr: lossless a chỉ thích wav thôi là format đúng nghĩa lossless cao nhất đương nhiên giá phải trả là chiếm dung lượng hơn flac tí. Dù sao thì flac nghe cũng 9/10 so với wav. Tai a nghe wav ổn hơn flac và như cd :).

Ape thực chất giải thuật nén cao hơn, nghĩa là file nhỏ hơn nhưng khó stream qua mạng hơn là phương thức đang phát triển mạnh như hiện nay, chưa nói phải trả tiền bản quyền để mua decode nên chiều hướng như nào mọi người có thể tự cân nhắc. Nếu nó hay ho thì Sony ko dại gì lại đang chuyển dần các kho nhạc khổng lồ của họ sang DSD.

Wav là uncompressed format, vì thế nên nó không phải là lossless, lossless hay lossy chỉ áp dụng trong thuật toán nén dữ liệu mà thôi, và flac là 1 trong những thuật toán nén mà có thể verifiable được, nếu bạn nghe thấy flac 9/10 wav thì tức là não bạn đang bảo bạn thế thôi!

linh0983

Well-Known Member
"" Nếu a chơi được 16/44.1 thì a thử 24/192 xem được ko? Một số người nói play 16 ok trong khi lại ko được với 24 lạ thiệt. "" . Bác nói chính xác USB Xmos dip 128 của mình play 16/44.1 thì mượt nhưng 24/192 thì éo éo giống tua băng nhanh . ( Chắc do frimware Odroid C2 chưa hoàn thiện)

do_long_khach

Well-Known Member

Trong SSH, anh paste cái này rồi enter:

Mã:

Sau khi anh sửa xong, control + x để thoát, control + y để save. Nội dung file disable_rpi3_wifi_bt.conf như sau là anh đã disable nó (blacklist):

Mã:
##bt
blacklist btbcm
blacklist hci_uart

Tóm lại tôi làm như này phải ko bác: (1) Nhập nano /etc/modprobe.d/disable_rpi3_wifi_bt.conf vào SSH và enter, (2) Xóa dấu # ở 2 dòng #blacklist btbcm#blacklist hci_uart, (3) ctl + x và ctl + y. Đúng chưa nhỉ?

tml3nr

Moderator

Tóm lại tôi làm như này phải ko bác: (1) Nhập nano /etc/modprobe.d/disable_rpi3_wifi_bt.conf vào SSH và enter, (2) Xóa dấu # ở 2 dòng #blacklist btbcm#blacklist hci_uart, (3) ctl + x và ctl + y. Đúng chưa nhỉ?

Đúng ạ!
.................

Bên trên