Setup Creative Sound Blaster X-Fi PCIE TITANIUM FATAL1TY PRO trong win 7 pro

hoangtuans

Active Member
có bác nào biêt cách setup soundcard Creative Sound Blaster X-Fi PCIE TITANIUM FATAL1TY PRO trong win 7 pro không a. Em setup với ARV denon 1801 qua đường cáp quang ra mà chỉ ra được 2 đường tiếng các bác ạ.test loa thì nó được 2 loa mà hết bên nọ lại chuyển sang bên kia kêu hết 5 loa thì tắt, chẳng hiểu thế nào nữa có bác nào biết chỉ em cách setup với.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
có bác nào biêt cách setup soundcard Creative Sound Blaster X-Fi PCIE TITANIUM FATAL1TY PRO trong win 7 pro không a. Em setup với ARV denon 1801 qua đường cáp quang ra mà chỉ ra được 2 đường tiếng các bác ạ.test loa thì nó được 2 loa mà hết bên nọ lại chuyển sang bên kia kêu hết 5 loa thì tắt, chẳng hiểu thế nào nữa có bác nào biết chỉ em cách setup với.

hoangtuans,

Làm thử cách này xem sao..!

1. Install "sound card" + "driver" + "Creative Software Suite" (từ CD's kèm theo) trên PC.

2. Nối "Sound Card" với "HT Reciver" bằng sợi "optical cable" qua cổng "S/PDIF" (xem hình kèm theo).

Creative Sound Blaster X-Fi PCIE TITANIUM FATAL1TY PRO.jpg

2. Trên "HT Receiver", chọn đúng "input" cho S/PDIF (optical), nếu có "option" này.

3. Vào "property" của "Audio Encoder" thuộc "Media Player" => chọn/thêm dấu "x" vào "S/PDIF" (passthrough) - SPDIF/DTS Mode = Auto, v..v.. (tóm lại tất cả những "setup" thuộc về S/PDIF cần phải được "configure" một cách chính xác.

4. Chọn đúng "Sampling Rate" giữa "Audio Encoder" & "Sound Card" & "HT Receiver" (48 KHz hoặc 96 KHz tùy theo HT Receiver).

5. Từ "Creative software" trên PC => đi vào "Entertainment Mode " => chọn đúng "setting" = 5.1 hoặc 7.1 cho hệ thống "speaker" đang xài.

6. Restart PC.

7. Chấm hết và "Good Lucks"!

.

Chỉnh sửa lần cuối:

hoangtuans

Active Member
Ðề: Setup Creative Sound Blaster X-Fi PCIE TITANIUM FATAL1TY PRO trong win 7 pro

em thử rồi không được bác ạ nó chir ra được đường tiếng 2 loa thôi test loa vẫn là 5.1 nhưng chỉ kêu center left va right thôi. em cài đặt ở Media Player Classic đã chọn phần out quang rồi nhưng không ăn thua gì. nếu chọn phần encoder la Dobly digital live hoặc DTS conect thì sẽ bị mất đường tiếng ra.
hình em chụp đã setup ra đây ạ. http://farm3.anhso.net/upload/20110106/23/o/anhso-233810_Untitled.jpg

Chỉnh sửa lần cuối:

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Re: Ðề: Setup Creative Sound Blaster X-Fi PCIE TITANIUM FATAL1TY PRO trong win 7 pro

em thử rồi không được bác ạ nó chir ra được đường tiếng 2 loa thôi test loa vẫn là 5.1 nhưng chỉ kêu center left va right thôi. em cài đặt ở Media Player Classic đã chọn phần out quang rồi nhưng không ăn thua gì. nếu chọn phần encoder la Dobly digital live hoặc DTS conect thì sẽ bị mất đường tiếng ra.
hình em chụp đã setup ra đây ạ.

hoangtuans,

1. Bạn vẫn chưa "setup" đúng (chỉ mới riêng trên tấm "screenshot" #2/Audio Control panel). Trên tấm hình này, bạn đã chọn "Dolby Digital /DTS Encoding = Off (thành ra không có Dolby Digital/DTS "output" qua HT Receiver..!).

2. Trên tấm "Screenshot" #3 => Thêm vào dấu "x" tại "AC3 (S/PDIF encode mode)".

3. Trên tấm "screenshot" #1 (MPC), hãy "click" vào "Internal Filter" và "External Filter" => Chụp giùm 2 tấm "screenshot". Thanks!
.

Chỉnh sửa lần cuối:

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Re: Ðề: Setup Creative Sound Blaster X-Fi PCIE TITANIUM FATAL1TY PRO trong win 7 pro

Trước khi tiếp tục, hãy làm thêm những "step" này:

1. Trên tấm "screenshot" #3 (ffd show), thêm vào dấu "x" tại "16 bit LPCM" (bỏ trống tại "16, 24, 32 bit interger & 32 bit floating point".
2. Click vào "Connect to:" => chọn một "filter AC3/DTS" nào tìm thấy trong "list"/ thay vì "any filter".
3. Tắt /mở (restart) PC.

...Và sẽ tiếp tục nếu vẫn còn như cũ..!
.

Chỉnh sửa lần cuối:

hoangtuans

Active Member
Ðề: Setup Creative Sound Blaster X-Fi PCIE TITANIUM FATAL1TY PRO trong win 7 pr

Click vào "Connect to:" => chọn một "filter AC3/DTS" nào tìm thấy trong "list"/ thay vì "any filter".
trong phần này nó chỉ có direcsound và wave out thôi. em đã chọ từng cái một và thử nhưng không được, lại nhờ bác hướng dẫn tiếp vây. thanks bác nhé

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Re: Ðề: Setup Creative Sound Blaster X-Fi PCIE TITANIUM FATAL1TY PRO trong win

Click vào "Connect to:" => chọn một "filter AC3/DTS" nào tìm thấy trong "list"/ thay vì "any filter".
trong phần này nó chỉ có direcsound và wave out thôi. em đã chọ từng cái một và thử nhưng không được, lại nhờ bác hướng dẫn tiếp vây. thanks bác nhé

hoangtuans,

Để được dể dàng hơn, hãy cho biêt rõ:

1. Tên của tất cả các "Media Player" đã được "install" trên PC (chẳng hạn KMP, VLC, MPC-HC, v..v..)
2. Những "Media Player" này đã được "install" một cách riêng rẽ, độc lập hay là được "install" bằng K-Light Codec.
3. Tên của tất cả các "Filter" / "Codec" đang có trên PC.

Thanks.
.

hoangtuans

Active Member

bác ơi em chỉ có cài thằng Media Player Classic không cài thêm gì cho xử lý thẳnng bằng thằng đó rồi ra amply luôn không qua phần mềm sử lý âm thanh nà cả.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

bác ơi em chỉ có cài thằng Media Player Classic không cài thêm gì cho xử lý thẳnng bằng thằng đó rồi ra amply luôn không qua phần mềm sử lý âm thanh nà cả.

hoangtuans,

Đừng nản chí! Sẽ giúp Bạn làm lại từ đầu.

Nên dùng "Revo Uninstaller" để tháo gở hoàn toàn & sẽ cài đặt lại.

Hãy cẩn thận đi theo từng "step" như sau:

+ GIAI DOẠN I (Tháo gở MPC-HC)

1. Start/open "Revo Uninstaller".
2. Chọn "Media Player Classic - HC" => Click "Uninstall" (cái này ai cũng biết, tuy nhiên ghi vào cho nó theo thứ tự)
3. Chọn "Advanced" mode => click "Next" và tiếp tục những "step" kế tiếp để tháo gở.

+ GIAI ĐOẠN II (Clean Registry)

Ở giai đoạn này, Bạn click "Select All" => Click "Delete" tất cả những gì được tìm thấy.

+ GIAI ĐOẠN III (Clean up những "vụn vặt" còn sót lại)

Ở giai đoạn này, Bạn click "Select All" => Click "Delete" tất cả những gì được tìm thấy.

+ GIAI ĐOẠN IV (Xoá bỏ các thư mục)

Step1. Tìm đến: C\Program Files\Media Player Classic - HC => Xóa bỏ nguyên con "Media Player Classic - HC" (nếu vẫn còn tìm thấy).

Step2. Tìm đền: C\Documents and Settings\Thư mục mang "TÊN BẠN"\Application Data => Xóa bỏ (delete) nguyên con "Media Player Classic" / Trong trường hợp không nhìn thấy, hãy làm như sau:
*Mở/open bất cứ thư mục nào =>Click "Tools" => Click "Folder Options" => Click thẻ "View" => Hãy chọn "Show hidden files and folders" => click "OK".
(Trở lại "step2" vừa nói trên).

Step3. Tắt/mở (restart) PC.

* Sau khi hoàn tất, hãy cho hay để tiếp tục!

Good Lucks!

Chỉnh sửa lần cuối:

hoangtuans

Active Member

em đã làm theo bác rồi xin bác hướng dẫn em tiếp ạ.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

em đã làm theo bác rồi xin bác hướng dẫn em tiếp ạ.

hoangtuans,

Okay!

Bạn sẽ "install" 2 cái "Media Player" và một số "Codec/Filter" như sau để chơi được tất cả các phim thông dụng hiện nay với âm thanh DOLBY DIGITAL AC-3 / DTS:

Trước tiên, hãy lần lượt "download" và "install" theo thứ tự các "software" sau đây:

1. KMPLayer (version mới nhất)/ Download tại ĐÂY!.

2. CoreAVC (Download tại đây: http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=39561).

3. AC3 Filter (v1.6.3b Full) / Download tại ĐÂY!

4. DirectVobsub Filter (v2.39) => "direct link" / Download tại ĐÂY!
...(Nếu trước đây đã "install" bất cứ "VobSub" hay "DirectVobSub, hãy tháo bỏ luôn trước khi "install" cái mới này!)

Note: Nhớ "download" và "install" theo thứ tự như trên & không "configure" hoặc "setup" bất cứ điều gì trên các món đó sau khi "install".

Sau khi hoàn tất => "Restart" PC và hãy cho hay! Mình sẽ giúp bạn "configure" tất cả mọi điều trước khi tiếp tục vào giai đoạn 2 (tức "install" & "configure" MPC-HC).

Cẩn thận & "Good Lucks"!
.

Chỉnh sửa lần cuối:

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Re: Setup Creative Sound Blaster X-Fi PCIE TITANIUM FATAL1TY PRO trong win 7 pr

hoangtuans,

...Sẽ quay trở lại giúp bạn (dù sớm, dù muộn)!

Cheer!

Chỉnh sửa lần cuối:

hoangtuans

Active Member

dạ thưa bác em đã down xong hết rồi, xin bác hướng dẫn tiếp đi ạ.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

dạ thưa bác em đã down xong hết rồi, xin bác hướng dẫn tiếp đi ạ.

hoangtuans,

Great!

Nếu chưa "install", hãy theo thứ tự nêu trên để "install" tất cả các "software".

P.s: Xin đừng khách sáo! Hãy xem nhau như bằng hữu.

Chỉnh sửa lần cuối:

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Re: Setup Creative Sound Blaster X-Fi PCIE TITANIUM FATAL1TY PRO trong win 7 pr

hoangtuans,

Theo những "step" sau để "setup" trên KMPlayer:

01- Start/Open KMPlayer.
02- Click chuột PHẢI trên màn hình để mở ra "Option" => click "Preferences".
03- Chọn KMPWizard ở góc trái, bên trên (xem hình kèm theo).
04- Click "Internal Audio Decoder".
05- Không chọn/bỏ trống DTS/AC3 (xem hình kèm theo).

=> 4- Internal Audio Decoder.jpg

06- Click "External Audio Decoder".
07- Click "External Decoder Search".
08- Click "Add After Scan".
09- Bỏ vào dấu "x" để chọn AC3 & CoreAVC (xem hình kèm theo) [chỉ chọn 2 cái cần dùng, ngoài ra bỏ hết để tránh tình trạng đối kháng, xung khắc lẫn nhau (conflict) có thể xảy ra].

=> KMP - Add External Decoder & Filter.jpg

10- Click "OK".
11- Chọn AC3Filter cho MPEG-2 + AC3 Audio + DTS Audio + LPCM (xem hình kèm theo)

=> 5- External Audio Encoder = AC3Filter.jpg

12- Click "Close"
13- Tắt/mở (restart) KMPlayer.
14- Chấm hết!

NOTE:
Ngoài ra, để "chơi" được DTS "sound format", một vài "software" của Creative Sound Blaster X-Fi PCIE TITANIUM FATAL1TY PRO (như là "Driver" & "Application", gồm 3 "file" cần phải được "update"! )

.
.

Chỉnh sửa lần cuối:

hoangtuans

Active Member
Ðề: Setup Creative Sound Blaster X-Fi PCIE TITANIUM FATAL1TY PRO trong win 7 pro

bác ơi làm theo cách của bác thì không có tín hiệu âm thanh đưa ra loa. phần Internal Audio Decoder.jpg theo hình của bác không có phần KMP wizard mà chỉ có default preset thôi
anh nó đây

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

bác ơi làm theo cách của bác thì không có tín hiệu âm thanh đưa ra loa. phần Internal Audio Decoder.jpg theo hình của bác không có phần KMP wizard mà chỉ có default preset thôi anh nó đây

Vậy thì nên "tháo gở" và "install" lại! Có thể bạn đã thiếu sót điều gì đó..! Mình nhớ không lầm thì hình như phải chọn (thêm dấu "x") vào một nơi nào đó trong lúc "installing".
Lần này thì nên chú ý trong giai đoạn "installing". Nếu bạn "install" đúng thì sẽ có "KMP Wizard". Dứt khoát là như thế!!!
Sau khi "install" xong, bạn vẫn chưa có thể nghe được âm thanh , bởi "audio codec" chưa được ghép vào. Đó là lý do tại sao..!
Dù sao đi nữa thì cũng đừng nản chí! Hãy đi theo từng bước. Sau khi "installing" KMPlayer thành công, sẽ đi tiếp đến việc ghép "Audio & Video codec" cho KMPlayer.

Cheer!

Chỉnh sửa lần cuối:

hoangtuans

Active Member

xong rồi bác ạ. bác hướng dẫn tiếp cho em đi.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

xong rồi bác ạ. bác hướng dẫn tiếp cho em đi.

Great!

Bây giờ đi tiếp ở phần nào nhỉ? Bạn đã ghép xong "AC3-Filter" & "CoreAVC" như đã hướng dẫn ở trên chưa?

Nếu xong rồi, thử cho "play" một phim .MKV, coi có gì trở ngại không? Nếu mọi sự "OK", sẽ có một vài câu hỏi liên quan đến Creative Sound Blaster X-Fi PCIE TITANIUM FATAL1TY PRO được đặt ra cho bạn trước khi tiếp tục ..!

Cheer!

Bên trên