Tại sao các dàn âm thanh HI-END tại các quán cafe không mở CD nhạc việt

newceco

Member
Ðề: Tại sao các dàn âm thanh HI-END tại các quán cafe không mở CD nhạc việt

Bác thử Album Dạ khúc cho tình nhân xem sao ( ko phải của mr đờm nhe ). Mình thấy cũng dc lắm.
Chào bác, bác có album này dạng lossless không share cho mình với, hôm trước có album này nhưng mp3 nghe cũng đã hay rồi mà tìm lossless mãi không thấy.

whitevndragon

Active Member

Chào bác, bác có album này dạng lossless không share cho mình với, hôm trước có album này nhưng mp3 nghe cũng đã hay rồi mà tìm lossless mãi không thấy.

Mình có CD gốc nhưng ko biết post lên để share cho ae bằng cách nào. Ae nào biết post thì hướng dẫn mình sẽ post lên share cho ae.

whitevndragon

Active Member

Nén folder thành file rar, lúc nén thì cho winrar cắt ra thành part 200MB, up lên mediafire rồi lấy link quăng zô đây :D, hoặc ghé qua quăng cho em cũng đc :D
Ok ! Để a quăng qua để H up nhe.

training

Well-Known Member

H giờ phấn đấu làm uploader ha:))

Penumbra

Active Member

Hay hay dở đều do đôi tai người nghe và cảm nhận của tâm hồn cùng với 1 dàn âm thanh do người dùng tìm kiếm trong quá trình tìm tòi, khám phá (*). Đó gọi là "thú đau thương"!

Và trên hết, đó là sự đam mê. Và khi đam mê, bạn sẽ tìm tòi, khám phá.

badboyblue

Công nhận CD nước ngoài với CD việt(hải ngoại cũng vậy) khác xa nhau quá.Cách hòa âm phối khí cũng vậy.Cho dù CD f1 hay CD xịn cũng thấy vậy.Mình nghĩ,đó là lý do các quán cafe hay mở nhạc ngoại mà ít có nhạc việt.

Cứ thử những bài nhạc việt hay,các giàn mắc tiền ít khi cho ra thứ âm thanh hài lòng.Nó cứ như một dàn âm thanh tách bạch nhưng chả dính vào nhau,càng xịn chùng nào,càng thấy rời rạc chừng ấy.Đôi lúc nghe hương lan,hương Thủy,Tuấn Vũ,Chế Linh với dàn hifi kẹo kéo thấy còn hay hơn.Nhưng đối với dàn stereo của châu âu,các bài vocal của ngoại nghe là nhức nách :(

thocon872007

Công nhận CD nước ngoài với CD việt(hải ngoại cũng vậy) khác xa nhau quá.Cách hòa âm phối khí cũng vậy.Cho dù CD f1 hay CD xịn cũng thấy vậy.Mình nghĩ,đó là lý do các quán cafe hay mở nhạc ngoại mà ít có nhạc việt.

Cứ thử những bài nhạc việt hay,các giàn mắc tiền ít khi cho ra thứ âm thanh hài lòng.Nó cứ như một dàn âm thanh tách bạch nhưng chả dính vào nhau,càng xịn chùng nào,càng thấy rời rạc chừng ấy.Đôi lúc nghe hương lan,hương Thủy,Tuấn Vũ,Chế Linh với dàn hifi kẹo kéo thấy còn hay hơn.Nhưng đối với dàn stereo của châu âu,các bài vocal của ngoại nghe là nhức nách :(

Đĩa nào nhức nách bác cho em xin tên vài amlbum đi bác, em đang đói đĩa đây mà chẳng biết mua đĩa nào

tubhxhtubhxh

TCS hay nhạc ngoại, hay or không hay, ngoài thiết bị phù hợp với thể loại nhạc còn phụ thuộc vào gu của người nghe, em thấy có mấy bác căng thẳng việc nhận xét , có thể dẫn đến lạc đề, vài lời mạo muội , xin các bác lượng thứ.

Vitconyeubx

Anh bạn em bên vnav cũng mới mở quán hi-end café, để hỏi ổng về vấn đề này xem sao hoặc bữa nào ace nhà mình kéo qua nghe thử nhạc Việt trên dàn âm thanh của ổng

Chỉnh sửa lần cuối:

silanh

Member

Theo mình thì do kỹ thuật thu âm của VN không bằng bên nước ngoài.

Mình nghe nhạc bằng AVR-591 cùng bộ loa Jamo S426. Nghe Album 320kbs của MJ thấy hay hơn hẳn, bass sâu hơn...còn nhạc Vn thì nghe Lossles Quang Lê + Bằng Kiều nhưng cảm thấy có gì đó không bằng rất rõ rêt. Đang tính làm 1 em Amply Denon 510 và loa 2nd. không biết có hơn AVR không

mấy ca sỹ việt nam thu âm bằng thiết bị kém chất lượng
nhạc beat nền thì hòa âm phối khí đơn giản, nhạc sỹ hòa âm phối khí không nghiên cứu đầu tư kỹ lưỡng cho ra những bản remix hay và lạ với lại có mỗi cái đàn organ mà giả lập đủ kiểu nhạc cụ.
các bác để ý paris by night phần trống có cả 2 dàn cổ điển và điện tử, nhạc công điện tử có thêm trống đánh jazz và đặc biệt có một và nhạc cụ mới là lạ như chuông gió và con tằm gỗ (em hình dung ra vậy). cũng là bài hát việt nhưng họ hòa âm rất cẩn thận chi tiết nhiều khi độc và lạ.
do vậy nghe pbn trên loa vi tính cỏ của em cũng thấy hay.

vài lời góp ý mong nhẹ tay

thangvc

Member

Theo mình biết các chủ quán cafe hiend trước khi mở quán thì thường đã chơi audio trước đó. Chơi Audio là cả quá trình, xu hướng thể loại nhạc! Quan điểm nghe nhạc khác với chơi Audio.
Nghe nhạc thì có người thích nhạc Việt, quốc tế,nhạc vàng,nhạc đỏ,...
Chơi Audio thì khác: khi chơi Audio thì có người đòi hỏi chính xác, hoặc tình cảm,hoặc sân khấu âm thanh thật rộng,hoặc du duơng,..các thể loại kể trên cũng phải tùy thuộc vào độ tuổi,kinh tế nhưng tựu trung là chơi audio. Khi chơi Audio thì xu hướng sẽ chọn nhạc ngoại vì:
- Do hạn chế nên nhạc Việt không thể làm tham chiếu cho hệ thống Audio được!
- Nhạc ngoại do có truyền thống lâu đời,dàn thu âm tốt, ngoài ra các dân chơi Audio thường tham khảo web mước mgoaif và vì vậy nếu muốn dàn âm thanh như mong muốn thì bắt buộc phải nghe nhạc ngoại,sau đó thực sự nhạc ngoại là rất hay nên hầu như mọi người đều chọn thể lọi này để nghe.
E xin chuyển tiếp: khi các dân chơi Audio chơi đồ hãng 1 thời gian thì sẽ có 1 số người chuyển sang chơi Audio theo dạng DIY. Vì DIY mới có thể cho họ những:
- Điều chỉnh âm thanh theo ý họ
- Thay đổi âm thanh theo các trường phái khác mhau dễ dàng
- Điều quan trọng nhất là âm thanh do chính họ tạo ra theo ý họ mà k chịu bất kỳ áp đặt nào như chơi đồ hãng.
-....
Qua các lý do trên khi các dân chơi Audio mở quán cafe dĩ nhiên dựa trên nền tảng Audio mà họ sẵn có nên chuyện mở toàn nhạc ngoại thì đâu có gì lạ. Các bác thử để ý,họ toàn mở nhạc ngoại và thể loại nhạc mà họ hay nghe. Có lần e nghe nhạc của họ mở mà theo e quá dỡ và e đề nghị họ thay đổi nhạc theo thể loại e hay nghe ngưng họ k đồng ý => họ cực đoan giống như chơi DIY các bác ạ.
Đây là cảm nhận, mớ hiểu biết linh tinh của riêng e, còn như thế nào khác thì tùy các bác nhé.

Anh Nguyen

Mình nghĩ đơn giản như sau :

1/ Chả có ai nghe Quang Lê / Như Quỳnh / Tuấn Ngọc... bằng bộ dàn tòan thiết bị Châu Âu cả, ngược lại cũng chả có ai nghe vocal/acoustic ...bằng dàn tòan thiết bị Japan.

2/ Thể lọai nhạc trữ tình VN hầu hết phần hòa âm phối khí bị chi phối rất nhiều. Thử suy nghĩ chơi bolero hay rumba bằng amply của Anh quốc xem có hay bằng em Pioneer cỏ không.

thangvc

Member

1/ Chả có ai nghe Quang Lê / Như Quỳnh / Tuấn Ngọc... bằng bộ dàn tòan thiết bị Châu Âu cả, ngược lại cũng chả có ai nghe vocal/acoustic ...bằng dàn tòan thiết bị Japan.

2/ Thể lọai nhạc trữ tình VN hầu hết phần hòa âm phối khí bị chi phối rất nhiều. Thử suy nghĩ chơi bolero hay rumba bằng amply của Anh quốc xem có hay bằng em Pioneer cỏ không.
Mình thấy mấy quán cafe hiend toàn sử dụng amp đèn,loa jbl hoặc Altec thì nhạc Việt hoặc Bolero,rumba nghe quá tốt mà bác? K dàn nào của châu âu đâu ạ! Quán nào có dàn châu âu bác cho mình biết đến nghe thử, chứ mình biết có quán là dàn ss nhưng loa là Altec còn bộ dàn là USA.

H 9999

Active Member

Mình đến nhiều quán Cafe HI-END tại Tp.HCM thì mình thấy các quán này hiếm khi nào mở nhạc lời việt,họ chỉ mở các nhạc không lời hoặc lời tiếng Anh.

Vừa rồi có ghé HI_END SH Q.1, có đề nghị họ mở nhạc Trịnh để nghe trên bộ dàn HIEND cao cấp của họ trị giá 3-4 tỉ gì đó thì theo cảm nhận của mình thì bộ dàn này nếu phát nhạc vàng thì cũng không hơn gì hết với bộ dàn của mình, tuy nhiên khi họ mở nhạc không lời hoặc các đĩa CD của Susan Wong thì rõ ràng hay hơn bộ dàn của mình.

Nguyên nhân theo mình:

- Kỹ thuật thu âm của nước ngoài tốt hơn ở VN thậm chí các đĩa VN thu âm ở nước ngoài cũng không bằng
- Âm hình các CD ngoại rất hoành tráng, tách bạch, âm thanh sân khấu rất cụ thể sống động, tiếng nhạc cụ rất tách bạch như tiếng lánh lót của Piano, tiếng lead của guitar, tiếng trống rất căng tròn, sống động, tiếng trumpet rất sâu lắng
- Lời hát tiếng Anh rất trong sáng, hồn nhiên , trong sáng..... Các bác cứ thử nghe các đĩa của Susan Wong , Eva Cassadi, Emily, ...thì sẽ thấy rất rõ điều đó
- Đặc biệt các giọng ca của nước ngoài rất đặc trưng, đa dạng, không giống như các đĩa VN chỉ loanh quanh các giọng ca HN, TL, ĐVH...

Hôm qua ngồi kiểm lại thì tủ đĩa của mình thì thấy 2/3 đĩa CD là nhạc lời ngoại, các dân audiophile cũng toàn các đĩa CD ngoại

Từ những suy nghĩ trên, mình mạo muội kết luận.

Nếu các bác chỉ thích nghe nhạc vàng, nhạc lời việt thì không nên đầu tư dàn máy cao cấp làm gì. Theo mình bộ dàn dưới 50tr là đạt yêu cầu nghe nhạc vàng

Các bác có nhu cầu nghe cao cấp thì mới nên đầu tư bộ dàn trên 100tr thôi!

Mời các bác góp ý thêm

viet nam nhạc việt con hát mẹ khen hay chứ ra ngoài quốc tế chả đứa nào thèm nghe !

wildhorse

Người Japan được đánh giá là những tín đồ Hi end trung thành nhất, kỹ tính nhất. các thiết bị hi end của đất nước này luôn đề cao tính trung thực của âm nhạc, nên không có gì khó hiểu khi những bộ giàn của họ này thể hiện Jazz/Vocal khá tốt:
Em chỉ đơn cử một bộ Exclusive của Pioneer thể hiện Vocal hay Acoustic như bác đề cập quá tuyệt luôn (em đã đc Nghe sự kết hợp giữa P3, C5, M5 và 3401 không còn gì để tả về chất âm của nó nữa khi nghe smoke gets in your eyes của dinah washington) chưa kể đến cái tên khác như Esoteric, Audionote, WAVAC, Luxman....

thangvc

Member
Ðề: Re: Tại sao các dàn âm thanh HI-END tại các quán cafe không mở CD nhạc việt

dc nghe bộ 100tr thì lại chán bộ 50tr, ....biết bao giờ thỏa mãn dc.

He he cái này thì chưa chắc nha bác, k phải giá cao là hơn giá thấp đâu ah. Chơi audio là 1 nghệ thuật đòi hỏi người chơi phải có trình độ nhất định ah.

Bên trên