TẠI SAO LOA NHỎ MÀ CÔNG SUẤT VẪN CÓ THỂ LỚN?

coolpix8700

Well-Known Member
Ðề: TẠI SAO LOA NHỎ MÀ CÔNG SUẤT VẪN CÓ THỂ LỚN?

Có lẽ để giữ hòa khí anh em trong diễn đàn, tránh tranh luận những vấn đề quá xa với nội dung topic thì mình sẽ dừng post trong topic này tại đây.

Em có thấy quy định nào bắt buộc phải tham gia đâu, mà có gì đâu bác phải nhận xét về hòa khí?

Mọi người chỉ đang phản bác cách nhìn của bác nhiều số 9 kia.
Tạm bỏ qua về dây đồng cỡ bao nhiêu chịu được dòng tải lớn ở mức am pe mà cuộn dây loa không bốc khói.

Em thấy bác ấy có vẻ rất khó chịu về lũy tre làng với mấy con trâu của làng quê Việt Nam.
Thực sự em không sinh ra ở nông thôn, nhưng lại may mắn hơn lũ trẻ nhà em là lúc còn nhỏ được đi sơ tán, được đón trung thu, được thấy cây đa-bến nước-sân đình... Chứ bây giờ theo lũ bạn đi chụp ảnh chạy vòng quanh vài chục đến cả trăm cây cũng không còn mấy cái khung cảnh ấy nữa... Nhà nước tốn bao nhiêu tiền xây dựng khu Đồng Mô, nhưng cũng vẫn chỉ là chắp vá!
Chả lẽ cái đoạn văn "Đồng hồ tây có bao giờ sai" trờ thành định lý luôn đúng!

YeuNhac

Banned

Các Bác cho em hỏi sao em thấy một số loa to đùng mà công suất cũng chỉ vài chục W. Còn một số loa bé bé con con như Logitech Z906 mà có thể lên tới 67W, hay loa của Denon 1312 lên tới 110W (chỉ 1 loa con). Vậy công suất loa không phụ thuộc vào kích thước, trọng lượng của loa hả các Bác? Tại sao phải làm những cái loa thật to, thật nặng vậy các Bác? Liệu loa nhỏ mà công suất tới 110W đánh có thực sự mạnh như công suất của nó không?
Rất mong các Bác chỉ bảo, em cám ơn nhiều!

Bác cho em hỏi: ví dụ Z5500, nếu nói 500W là công suất "đỉnh", theo như trên thì "nó cao hơn vài chục lần" => công suất danh định chỉ vài chục W. Qua trải nghiệm thực tế em thấy công suất nó khá lớn, tuy loa con nó khá nhỏ.

Cái này em không biết nên em mới hỏi các Bác, nhưng càng đọc thì em lại càng không hiểu. Có lẽ topic đã đi quá xa. Mod ơi, Mod có gợi ý gì không?

Có lẽ một phần do cách đặt câu hỏi, phần khác do các câu trả lời đầu tiên ...
Bạn có từng sở hữu một trong 3 bộ âm thanh trên không? Nếu không bạn có tìm hiểu thông tin trên trang mạng của nhà sản xuất không?

Bạn chỉ nghe thấy mấy con loa con?! bạn quên không đề cập đến con sub to đùng hay bạn không biết nó không những phát ra âm thanh mà còn là phần lớn nữa!

Logitech Z5500, công suất hiệu dụng (rms): sub 188 W, center 69 W và 4 loa con 4x 62 W, tổng cộng 505 Watt ( công suất đỉnh 1100 W )

Logitech Z906: sub 165 W + 5x 67 W, tổng cộng 500 W (không ghi rõ công suất gì, rms?)

Tương tự con Denon 1312, nếu loa R/L bé thì phải có con sub, trong hướng dẫn sử dụng có ghi rõ.

"Liệu loa nhỏ mà công suất tới 110W đánh có thực sự mạnh như công suất của nó không?"

- 1. Bạn không phân biệt được giữa công suất của receiver/ampli và của loa.

- 2. Loa nhỏ là thùng loa "nhỏ" như loa gắn vào ampli 2 kênh (không có sub) hay loa con trong bộ sub + center, surround?

Còn Bose, nó giấu thông số kỹ thuật như mèo giấu c.. Căn cứ vào công suất tiêu thụ điện 350 W có thể phỏng đoán sub ~100 W và 5 loa con 5x ~50 W hoặc 150 W + 5x 40 W. Ai đó nói loa cube bé tí thế mà có thể làm rung bát đĩa, cửa kính là đã vô tình quên con sub :)

YeuNhac

Banned

Bộ subwoofer của bạn H 9999 đâu tới 3000 W !

Ampli: Monoblock Runch Gravity GTX 3000 D
1 x 600/1000/1500 Watt RMS @ 4/2/1 Ohm
1 x 1200/2000/3000 Watt max. @ 4/2/1 Ohm

Loa sub: Runch CRB-500 500 W RMS 4 Ohm

P.S. xem ảnh thấy chỉ có 1 sub, nếu là 4 con nối song song với nhau thành 1 Ohm 1500 Watt RMS / 3000 Watt max.

Chỉnh sửa lần cuối:

YeuNhac

Banned

RMS: Root Mean Square (hiệu dụng trung bình)
Root mean square - Wikipedia, the free encyclopedia

PMPO: Peak Music Power Output
Audio power - Wikipedia, the free encyclopedia

Thông số RMS được qui định rõ ràng. Còn max hay PMPO tùy mỗi nhà sản xuất, cách thức đo khác nhau.

P.S. @thaonhien: nếu bạn biết tiếng Anh, có thể tham khảo thêm trên http://en.wikipedia.org/wiki/Audio_power , nhiều điểm rất hay!

Chỉnh sửa lần cuối:

H 9999

Active Member

Em có thấy quy định nào bắt buộc phải tham gia đâu, mà có gì đâu bác phải nhận xét về hòa khí?

Mọi người chỉ đang phản bác cách nhìn của bác nhiều số 9 kia.
Tạm bỏ qua về dây đồng cỡ bao nhiêu chịu được dòng tải lớn ở mức am pe mà cuộn dây loa không bốc khói.

Em thấy bác ấy có vẻ rất khó chịu về lũy tre làng với mấy con trâu của làng quê Việt Nam.
Thực sự em không sinh ra ở nông thôn, nhưng lại may mắn hơn lũ trẻ nhà em là lúc còn nhỏ được đi sơ tán, được đón trung thu, được thấy cây đa-bến nước-sân đình... Chứ bây giờ theo lũ bạn đi chụp ảnh chạy vòng quanh vài chục đến cả trăm cây cũng không còn mấy cái khung cảnh ấy nữa... Nhà nước tốn bao nhiêu tiền xây dựng khu Đồng Mô, nhưng cũng vẫn chỉ là chắp vá!
Chả lẽ cái đoạn văn "Đồng hồ tây có bao giờ sai" trờ thành định lý luôn đúng!
em chả khó chịu hay ko khó chịu ! chỉ có điều là đây là diễn đàn a e gặp nhau chia sẻ ! ko phân biệt ! nhưng một số anh em ko biết nghĩ là ko có loa , âm ly cho không gian nhỏ mà công suất lớn...cứ nghĩ vài w ..... rồi vụ ắc qui dòng cao....có đấy ! e dùng rồi em nói...còn người khác chưa dùng thì cứ cãi là ko có !.... còn hơn thua ăn nhau gì ở đây...chả phải như 1 số bác đã nói...khai sáng này kia..... chưa chắc ai hơn ai cả ! nhưng có nhiều cái chưa biết thì tiếp thu thôi ! bản thân tôi cũng vậy.. nhân bất thập toàn...có phải cái gì mình cũng biết hết hay được trải nghiệm đâu....giữa lý thuyết và thực tiễn trải nghiệm là những vấn đề khác nhau ! kiến thức, thực tế....nó là vô hạn ..còn hiểu biết và trải nghiệm cá nhân là hữu hạn !

suonggiomuadong

Active Member

hiện đại là hại điện ấy chứ nhẩy

công suất quá lớn mà chi tải cho 1 cái không gian hẹp thì phí vô đối

có thằng nào tự sát bằng cách ngồi trong 1 phòng hẹp mà chơi loa công suất lớn không nhẩy (vặn hết cỡ nha, không chơi ăn gian đâu àh)

nghi có lắm àh

softhdvietnam

Well-Known Member

Mình theo dõi TẠI SAO LOA NHỎ MÀ CÔNG SUẤT VẪN CÓ THỂ LỚN? từ đầu đến cuối mà chẳng có câu trả lời......đây là câu hỏi rất hay,mong bác nào cao kiến giải thích dùm.

coolpix8700

Well-Known Member

Còn Bose, nó giấu thông số kỹ thuật như mèo giấu c.. Căn cứ vào công suất tiêu thụ điện 350 W có thể phỏng đoán sub ~100 W và 5 loa con 5x ~50 W hoặc 150 W + 5x 40 W. Ai đó nói loa cube bé tí thế mà có thể làm rung bát đĩa, cửa kính là đã vô tình quên con sub :)

Cố tình bác àh!
Khi những cái bose Accustimas đầu tiên ra cũng làm rất nhiều người ngạc nhiên vì sub được giấu đi, nhưng dần người ta cũng biết và từ đó có cái khái niệm loa 2.1!

thaonhien

Re: Ðề: TẠI SAO LOA NHỎ MÀ CÔNG SUẤT VẪN CÓ THỂ LỚN?

Bạn có từng sở hữu một trong 3 bộ âm thanh trên không? Nếu không bạn có tìm hiểu thông tin trên trang mạng của nhà sản xuất không?

Bạn chỉ nghe thấy mấy con loa con?! bạn quên không đề cập đến con sub to đùng hay bạn không biết nó không những phát ra âm thanh mà còn là phần lớn nữa!

Logitech Z5500, công suất hiệu dụng (rms): sub 188 W, center 69 W và 4 loa con 4x 62 W, tổng cộng 505 Watt ( công suất đỉnh 1100 W )

Logitech Z906: sub 165 W + 5x 67 W, tổng cộng 500 W (không ghi rõ công suất gì, rms?)

Tương tự con Denon 1312, nếu loa R/L bé thì phải có con sub, trong hướng dẫn sử dụng có ghi rõ.

"Liệu loa nhỏ mà công suất tới 110W đánh có thực sự mạnh như công suất của nó không?"

- 2. Loa nhỏ là thùng loa "nhỏ" như loa gắn vào ampli 2 kênh (không có sub) hay loa con trong bộ sub + center, surround?

Chào Bác! Em nghĩ câu hỏi của em là khá rõ ràng và dễ hiểu. Dĩ nhiên em là người không am hiểu nhiều nên em mới ... hỏi. Cám ơn phần trả lời của Bác nhưng em vẫn chưa thấy sáng tỏ. Phần tiếng Anh Bác gởi chủ yếu là về nguyên tắc vật lý, mà về vật lý âm thanh thì em thấy Bác coolpix8700 đã nói rất nhiều và khá hay. Tuy chưa hiểu hết nhưng em rất khâm phục kiến thức của Bác coolpix8700. Dù sao cũng rất cám ơn các Bác!

thaonhien

Em nghĩ câu hỏi của em là rõ ràng và dễ hiểu. Em hỏi cụ thể loa con chứ không phải loa sub. Những thông tin Bác nêu em đều biết và đã trải nghiệm thực tế, nếu không em đã không hỏi. Em biết ít nên em ... mới hỏi. Cám ơn Bác đã trả lời nhưng em cũng chưa sáng tỏ lắm. Về trang web tiếng Anh Bác gởi chủ yếu nói về vật lý thì em thấy Bác coolpix8700 đã nói khá nhiều và hay. Tuy chưa hiểu hết nhưng em rất khâm phục kiến thức của Bác coolpix8700.

hlongi

Công suất lớn là một chuyện, còn loa phát lớn hay nhỏ lại là một chuyện khác. Phát lớn hay nhỏ và nghe hay, nghe dở lại là một chuyện... Nói tóm lại giữa công suất, âm thanh lớn, diện tích loa lớn và chuyện chất lượng âm thanh của loa là không có liên quan với nhau.

datbq

Member

Loa ô tô thường có trở kháng khoảng 4 ôm (loa đặc biệt trở kháng xuống thấp hơn, nhưng dòng chịu tải càng lớn hơn), vậy 3000w thì dòng I=căn 2 của (P/R) -> 26 am pe. Tháo cái loa, tìm 1 đoạn dây đồng có kích thước tương đương rồi cấp cho nó cái dòng ấy bác sẽ thấy nó nổ như thế nào (em viết rõ là nó nổ chứ không phải đỏ lên rồi chảy mới đứt) để biết thế nào là PMPO và RMS!
Bác 4 số 9 có vẻ rất thiếu những kiến thức cơ bản, ngay cả về âm thanh. Em đã viết ngày xưa mấy mấy cái radio cassette Sharp bán ở chợ Giời được dán ngang dòng chữ 800W PMPO, lôi cái loa to của nó bên trong thì trên củ loa ghi 2,7w. Nhà sx (Sharp) không vi phạm các quy định về quảng cáo, nhãn hàng hóa vì chữ PMPO là Pick Maximum Power Out với ý nghĩa cái mạch công suất trong cái radiocassete dùng mấy cái IC (dạng HA1392 trong specs của chúng ghi công suất 4,5+4,5w) ấy có thể có lúc nào đó rất nhanh trong 1/triệu của giây xuất thần ra cái công suất đỉnh 800w cho nên cuộn dây trong lõi của 2 cái loa ấy vẫn tồn tại rất lâu với công suất 800w PMPO (đến bây giờ có nhiều người hoài cổ vẫn mua được đồ NOS này)!!!

Bác đung là cao thủ, bác nhắc HA1392 làm em thấy bồi hồi nhớ lại 8 năm chọc ngoáy Radio Cassettes em đã thay mấy ký loại này

roughsoul

Member

Mình thì không thấy bạn có ý tiếp thu. Bạn chỉ bảo vệ quan điểm của bạn một cách hơi bảo thủ. Topic này nhờ có những người như bạn mới lý thú đấy vì các bài phản biện bác đều có kiến thức rất bổ ích giúp cho anh em mở mang được nhiều điều.

roughsoul

Member

em chả khó chịu hay ko khó chịu ! chỉ có điều là đây là diễn đàn a e gặp nhau chia sẻ ! ko phân biệt ! nhưng một số anh em ko biết nghĩ là ko có loa , âm ly cho không gian nhỏ mà công suất lớn...cứ nghĩ vài w ..... rồi vụ ắc qui dòng cao....có đấy ! e dùng rồi em nói...còn người khác chưa dùng thì cứ cãi là ko có !.... còn hơn thua ăn nhau gì ở đây...chả phải như 1 số bác đã nói...khai sáng này kia..... chưa chắc ai hơn ai cả ! nhưng có nhiều cái chưa biết thì tiếp thu thôi ! bản thân tôi cũng vậy.. nhân bất thập toàn...có phải cái gì mình cũng biết hết hay được trải nghiệm đâu....giữa lý thuyết và thực tiễn trải nghiệm là những vấn đề khác nhau ! kiến thức, thực tế....nó là vô hạn ..còn hiểu biết và trải nghiệm cá nhân là hữu hạn !
Mình thì không thấy bạn có ý tiếp thu. Bạn chỉ bảo vệ quan điểm của bạn một cách hơi bảo thủ. Topic này nhờ có những người như bạn mới lý thú đấy vì các bài phản biện bác đều có kiến thức rất bổ ích giúp cho anh em mở mang được nhiều điều.

hbc

Moderator

Mình theo dõi TẠI SAO LOA NHỎ MÀ CÔNG SUẤT VẪN CÓ THỂ LỚN? từ đầu đến cuối mà chẳng có câu trả lời......đây là câu hỏi rất hay,mong bác nào cao kiến giải thích dùm.

Mình có cái link bên mạng nghe nhìn do Bác AudioRefine viết khá chi tiết về loa cho Bác nào chưa hiểu hoặc là biết tý kiểu như nhầm nhọt với trồng chọt tham khảo: Tìm hiểu về Loa

P/s: Các bác có thể xem từ post đầu tiên nếu chưa biết tý nào về cấu tạo của loa.

YeuNhac

Banned
Ðề: Re: Ðề: TẠI SAO LOA NHỎ MÀ CÔNG SUẤT VẪN CÓ THỂ LỚN?

Em nghĩ câu hỏi của em là rõ ràng và dễ hiểu. Em hỏi cụ thể loa con chứ không phải loa sub. Những thông tin Bác nêu em đều biết và đã trải nghiệm thực tế, nếu không em đã không hỏi. Em biết ít nên em ... mới hỏi. Cám ơn Bác đã trả lời nhưng em cũng chưa sáng tỏ lắm. Về trang web tiếng Anh Bác gởi chủ yếu nói về vật lý thì em thấy Bác coolpix8700 đã nói khá nhiều và hay. Tuy chưa hiểu hết nhưng em rất khâm phục kiến thức của Bác coolpix8700.

Vì đầu tiên bạn hỏi loa con Logitech, dàn nầy có sub kèm theo. Rồi bạn chuyển qua Denon, công suất ra loa của Denon AVR 1312 là 110 W một kênh, chứ không phải loa 110 W. Cụ thể loa con mà bạn thấy bên con Denon là loa gì và ngoài loa con đó còn loa nào gắn vào con Denon nữa không?

Loa nhỏ ví dụ như JBL Control One, Control 1 Pro công suất lớn tới 150 W nhưng kêu không lớn và thiếu âm trầm vì độ nhạy chỉ có 87 dB SPL, 1 W, 1 m và dãi tần đáp ứng 100 Hz - 18 kHz JBL :: Product

Công dụng của những loa nhỏ nầy là gì? Không ai gắn loa loại nầy vào ampli 100 - 200 W để nghe nhạc, nhưng để làm loa monitor cho PC hay loa surround trong dàn 2.1 , 5.1 ... tức là có loa sub phụ thêm thì hay hơn loa Cube của Bose nhiều.

Loa nhỏ công suất lớn? công suất nầy là cs có thể cho vào loa chứ không phải cs âm thanh ra.

YeuNhac

Banned

@thaonhien

Không riêng gì bạn, mình thấy nhiều người thường hay viết không đầy đủ tên của thiết bị. Bạn hỏi về Denon AVR-1312 hay DTH-1312XP ?

Chắc là DTH-1312XP, như vậy là có con sub kèm theo, phải tính nó chung với loa con. Bạn thử tắt điện con sub để chỉ mấy loa con phát âm thanh nghe như thế nào?

Hãy xem hệ thống sub và một loa con như một loa cột có 2 cầu loa, cầu dưới tương ứng con sub, cầu trên loa con. Ví dụ công suất nguyên loa cột là 100 W thì khi tách riêng 2 cầu loa ra (bi-amp), người ta vẫn xem mỗi phần là 100 W (ý nói 2 phần loa ráp vào thùng loa 100 W, mặc dù công suất mỗi phần nhỏ hơn 100 W).

Điều nầy mình đã giải thích qua ở mấy trang trước với bộ loa Bose, cái khác ở đây là tần số cắt bộ loa Denon tại 150 Hz :
Loa sub: 35 Hz - 150 Hz
Loa con: 150 Hz - 20 kHz

Một lần nữa:

For most audio applications more power is needed at low frequencies. This requires a high-power amplifier for low frequencies (e.g., 200 watts for 20–200 Hz band), lower power amplifier for the midrange (e.g., 50 watts for 200 to 1000 Hz), and even less the high end (e.g. 5 watts for 1000–20000 Hz).
http://en.wikipedia.org/wiki/Audio_power#Power_handling_in_.27active.27_speakers

Chỉnh sửa lần cuối:

coolpix8700

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: TẠI SAO LOA NHỎ MÀ CÔNG SUẤT VẪN CÓ THỂ LỚN?

Loa nhỏ ví dụ như JBL Control One, Control 1 Pro công suất lớn tới 150 W nhưng kêu không lớn và thiếu âm trầm vì độ nhạy chỉ có 87 dB SPL, 1 W, 1 m và dãi tần đáp ứng 100 Hz - 18 kHz
Công dụng của những loa nhỏ nầy là gì? Không ai gắn loa loại nầy vào ampli 100 - 200 W để nghe nhạc, nhưng để làm loa monitor cho PC hay loa surround trong dàn 2.1 , 5.1 ... tức là có loa sub phụ thêm thì hay hơn loa Cube của Bose nhiều.

Đúng là dùng rời thì mấy cái Control sẽ phải hay hơn Cube của Bose vì Control là loa 2 đường tiếng, thiết kế loa tép và loa trung+bass riêng. Mấy cái loa Cube được thiết kế kích thước màng loa không tối ưu cho cả tiếng thanh lẫn tiếng trung. Kích thước quá lớn cho tiếng thanh và quá nhỏ cho tiếng trung, nhưng khi dùng chung trong hệ thống, Bose thiết kế bộ khuếch đại+phân tầng để khắc phục điểm yếu đó!

Về lý thuyết người ta hoàn toàn có thể thiết kế những cái loa nhỏ có công suất khá lớn, ví dụ những cái loa bass dùng cho ô tô, các bác quan tâm có thể nhận biết qua: Củ nam châm rất lớn và dày phía sau để tăng cường độ từ trường ở khe từ khi phải mở rộng để có thể sử dụng dây đường kính lớn, lõi cuộn dây lớn (nhiều nhà sx cố ý tạo hình ảnh kích thước ông dây bằng náp chụp trước màng loa), vành nhún rộng và sâu... Nhưng những cái loa này thường có độ nhạy (hay là dùng từ thông dụng là hiệu suất) rất thấp và màng loa thường nhẵn vì chủ yếu được thiết kế cho dải âm trầm. Tháo loa ra còn có nhiều phần phía trong như ống nhôm, chất từ lỏng, khe không khí,... giúp tản nhiệt tốt hơn khi loa hoạt động ở dòng lớn.

Ngược lại là loa có độ nhạy cao (driver thôi, không đề cập đến cả thùng loa vì như em đã viết bộ phân tầng làm thất thoát rất nhiều công suất-giảm độ nhạy cho nên người chơi đèn điện tử thích loa toàn dải để bỏ qua bộ phân tần) thường phải có màng loa lớn, trên màng loa được chia thành nhiều lớp vành đồng trục phù hợp cho từng dải âm thanh. Do dòng cần tải nhỏ, họ có thể dùng dây cuốn rất nhỏ cho nên khe từ rất hẹp cho phép cường độ từ trường khá lớn dù củ nam châm sau loa không cần to lắm...!

Chỉnh sửa lần cuối:

thaonhien

Re: Ðề: Re: Ðề: TẠI SAO LOA NHỎ MÀ CÔNG SUẤT VẪN CÓ THỂ LỚN?

Vì đầu tiên bạn hỏi loa con Logitech, dàn nầy có sub kèm theo. Rồi bạn chuyển qua Denon, công suất ra loa của Denon AVR 1312 là 110 W một kênh, chứ không phải loa 110 W. Cụ thể loa con mà bạn thấy bên con Denon là loa gì và ngoài loa con đó còn loa nào gắn vào con Denon nữa không?

Loa nhỏ ví dụ như JBL Control One, Control 1 Pro công suất lớn tới 150 W nhưng kêu không lớn và thiếu âm trầm vì độ nhạy chỉ có 87 dB SPL, 1 W, 1 m và dãi tần đáp ứng 100 Hz - 18 kHz JBL :: Product

Loa nhỏ công suất lớn? công suất nầy là cs có thể cho vào loa chứ không phải cs âm thanh ra.
Em ghi lại nguyên văn câu hỏi của em ngay trang đầu tiên: Các Bác cho em hỏi sao em thấy một số loa to đùng mà công suất cũng chỉ vài chục W. Còn một số loa bé bé con con như Logitech Z906 mà có thể lên tới 67W, hay loa của Denon 1312 lên tới 110W (chỉ 1 loa con). Vậy công suất loa không phụ thuộc vào kích thước, trọng lượng của loa hả các Bác? Tại sao phải làm những cái loa thật to, thật nặng vậy các Bác? Liệu loa nhỏ mà công suất tới 110W đánh có thực sự mạnh như công suất của nó không?
Rất mong các Bác chỉ bảo, em cám ơn nhiều!
(Bác có thể đọc lại rõ ràng ngay trang đầu tiên).
- Em không lầm công suất receiver và công suất loa (nếu có là em lầm công suất loa do các Bác bán hàng ghi. Đúng là em đã kiểm tra lại thông số trên trang Web của Denon thấy không ghi cụ thể công suất loa. Vậy Bác có biết loa centre, surround của em Denon 1312 là bao nhiêu không?).
- Ít nhất chúng ta cũng có thể thừa nhận có một số loa nhỏ nhưng công suất (phát to) hơn loa có kích thước khá lớn (chưa nói đến con số cụ thể). Câu hỏi của em có thể ngây ngô (em vẫn thừa nhận là mình biết ít) nhưng sẽ thuyết phục hơn nếu Bác trả lời theo hướng công suất loa phụ thuộc vào các yếu tố A, B, C. Trong A, B, C này không có liên quan tới kích thước loa. Thế là xong. Chứ Bác lại đi bắt bẽ em mấy con số cụ thể, câu chữ thì em cũng không phục lắm.

YeuNhac

Banned

Củ loa trong loa satellite Logitech Z906 và Z5500

Nguồn Logitech Z906 review – english version - Sound News

Bên trên