Topic về trải nghiệm các dòng loa Tannoy.

happythanh

Active Member
TV đó để làm màu chứ có xem đâu bác :), có màn chiếu cuộn ở trên đó bác.

@bác just: bác làm em hơi bất ngờ haha, nhớ bác hút thuốc điện tử như ống điếu

justbenice

Moderator
Hôm nay em đi nghe thử 3 cái amply ghép với loa Tannoy Turnberry đó là : Luxman 505ux, Accuphase E470, Mcintosh MA8000.

Em thấy như sau :

- Luxman 505UX : không ngờ nó uy lực vậy, bass mạnh và sâu khủng khiếp, treble cũng rất tốt. Âm thanh ngọt ngào lả lướt. Nhưng lại rất không hợp gu em. Gu em thích bass sâu mềm nhưng phải Dứt Khoát - Tròn Trịa , mid phải ngọt nhưng phải tách bạch, em ghét nhất tiếng đàn tiếng hát lẫn lộn vào nhau. Luxman 505ux lại trái với gu em nên em thôi.

-Accuphase E470 : ghép với Tannoy đúng là cậu với mợ. Ngọt ngào vô cùng, lả lướt và sóng sánh như mật ong. Nghe một bài là kô muốn dứt và muốn nghe bài thứ 2 nữa. Nhưng..... đến bài thứ 4 thì em chán tới tận cổ. Kô hợp gu em vì ...ẻo lả quá, cứ ngòn ngọt ngòn ngọt hoài chẳng có gì tạo cảm xúc. Ca sỹ nào cũng ngọt như ca sỹ nào, kô có đoạn nào cảm được sự da diết, bâng khuâng, rung động của bài hát. Nói chung em nghe chỉ thấy ngọt tai chứ kô cảm được bất kì thứ cảm xúc nào.

-Mcintosh MA8000. Mới cắm vô nghe ngang ngang (vì đang bị dính ngọt từ em Accuphase) . Nhưng càng nghe em càng thấy thích. Không ngọt mà cân bằng, không ướt mà cũng kô khô. Mọi thứ rất...thật. Lúc cần buồn sẽ nghe đc nó buồn, lúc cần khàn sẽ nghe được nó khàn. Lúc thấy da diết là thấy da diết, nói chung làm em cảm được bài hát. Hợp với em lắm. Hehe. Tiếc là kô hạp với túi tiền của em :))) . Nếu Mcintosh MA7000 hoặc MA7900 mà có chất âm như em MA8000 này thì chắc chắn em sẽ mua.

Hientt28

Active Member
Chào các bác. Lâu lắm rồi box Âm Thanh không có gì đó mới mẻ. Nhân tiện em mới mua cặp loa Tannoy nên em lập cái topic này. Vừa là chia sẻ vài trải nghiệm về loa Tannoy của em, cũng vừa là có 1 topic để mọi người có thể chia sẻ trải nghiệm, kinh nghiệm, cảm xúc khi sở hữu và sư dụng một cặp loa Tannoy.

Em biết trong diễn đàn mình có rất nhiều bác đang sở hữu những cặp loa tannoy rất khủng với giá hàng 400-500-700triệu, mong các bác đừng nghĩ em múa rìu qua mắt thợ. Em lập topic để có chỗ cho mọi người chém gió là chính thôi nhé.

Loa Tannoy thì em được nghe khá nhiều, từ dòng thấp tới dòng cao cho tới dòng rất cao. Thực ra hồi mới đầu chơi âm thanh, em cũng như đa số các bác ở hdvietnam được khuyên 1 bộ "thần thánh" đó là loa Jamo và receiver Denon, hehe. sở dĩ em gọi là thần thánh vì bộ này rất nổi, ai bắt đầu đều chơi nó cả, chủ yếu vì nó có giá thành rất hợp lý và phục vụ tốt đủ nhu cầu về nhạc lẫn phim. Sau đó em tiến tới bộ "huyền thoại" là loa B&W 683 và receiver Denon 3808 :)) . Rồi từ từ em bị đắm đuối vào âm thanh lúc nào kô hay. Tannoy lần đầu em bị ấn tượng là bởi nghe ở nhà bác Việtfastfood. Sang nhà bác ấy thấy cặp loa xấu xấu đen đen Tannoy Revolution Signature DC6T, nghe với pow đa kênh Mazarnt mà sao thấy nhạc vàng nó hay dã man, cứ the thé tê tê tái tái, cực hợp tai em. Sau lần đó em quyết tâm phải mua 1 cặp để nghe nhạc bolero.

Kết quả là em mua cặp Tannoy XT8F :

View attachment 250644

Đây là một cặp loa em đánh giá là ...xuất xuất sắc. Được thế giới đánh giá là cặp loa "The Speaker Find of the Year" với hàng đống ngôn từ khen ngợi như hay cực kỳ, hay kinh khủng, quá hay, hay kô tưởng .v.v.v. :D Và em cũng thấy thế, cặp loa này cực kỳ hợp với nhạc bolero, tiếng nó nhừa nhựa, cổ cổ đúng kiểu loa Tannoy cổ, nhưng bass được thiết kế nén đánh dội xuống sàn nên rất ấm và có lực, tiếng bass mềm mại và sâu. Và điểm hay nhất của nó là giá của nó rất mềm chứ không có đắt trên trời như nhữgn cặp loa "hay" khác.

Em quay thử các bác xem, tiếc là cái phòng của em bé xíu, không có bất kì 1 cái gì tiêu âm chỉ có 4 bức tường nên quay clip nó hơi bị dội.

Sau gần 1 năm trải nghiệm cặp XT8F, em quyết định nâng cấp bộ loa Tannoy của em lên. Em mon men tới dòng "ảo giác" của Tannoy, là dòng Prestige với cặp entry của dòng này là Turnberry Gold Reference

View attachment 250645

Đây là một cặp loa thiết kế với kiểu dáng hoài cổ, rất đẹp, và đây cũng chính là lý do chính mà em chọn mua nó. Em thích có 1 cặp loa hoài cổ nhưng lại bóng bẩy ở trong phòng làm việc của em.

View attachment 250646

Từ catalogues cũng được thiết kế đẹp và tỉ mẩn, hãng còn cho 1 lọ xi đánh gỗ để thường xuyên đánh lên loa cho nó bóng nữa:

View attachment 250647

View attachment 250648

View attachment 250649

View attachment 250650

Nhìn tới đây chắc nhiều bác ồ lên, sao cặp loa này lại xài cái pow "thần thánh" Rotel RB-1080 :D . Vâng em biết đây là cái pow 2 kênh với 200W/1kênh/8ohm và giá rao trên trợ chời chỉ có 15-17triệu thôi, nhưng thật sự em thấy nó hay hoặc hợp với em hoặc hợp với giá tiền thế. Nên tạm thời em cứ dùng nó cái đã. Tính em thích từ từ và thích chinh phục, cái pow này em đã ghép cực hợp với cặp Tannoy XT8F rồi nên em muốn cho nó ..hợp luôn với cặp Tannoy Turnbery GR này luôn. hehe. Ngoài ra sau khi cặp loa mới chạy rà 1 tháng thì lúc đó em mới định hình được chính xác xem pow này có hợp hay kô, có chấp nhận được hay không với cặp loa này. Loa chưa chạy rà xong mà đổi pow thì là sai lầm lớn nhất và tốn tiền nhất mà em từng mắc phải :))))

+ Dài dòng quá giờ em di vào chi tiết cặp Turnberry GR :
Ngoại trừ đây là một cặp loa đẹp đẽ, bóng bẩy, hoài cổ thì về mặt chất âm nó khá..hiện đại :( . Khác hẳn những dòng Tannoy cổ vốn nổi tiếng vì tiếng mid ngai ngái da diết lòng người . Tannoy Turnberry GR cho chất âm rất trong, rất thật, bass rất tròn trĩnh và dứt khoát. Tiếng mid hay, tiếng ca sỹ hát và tiếng đàn ghita, piano rất dày dặn, điều này cũng đúng thôi vì đây là một cặp loa lớn, nên tiếng sẽ rất dày dặn, nhưng so với B&W 802Diamond thì lại không dày bằng, không biết mấy dòng Tannoy Canterbury đổ lên thì tiếng có dày dặn hơn B&W 802Diamond kô, chứ dòng Turnberry thì em thấy chưa bằng mặc dù củ loa mid lớn hơn loa mid của 802Diamond rất nhiều.

Trước mắt em viết lan man thế cái đã, rất mong các bác đóng góp thêm. Khoảng 1 tuần nữa sau khi loa roda xong em sẽ tiếp tục cập nhật. Chứ hiện tại nó cứ cứng ngắc và ngang phè phè em chưa thấy đã tai gì hết trơn :(

Rất mong sẽ có 1 topic loa Tannoy lớn mạnh ở HDVIETNAM.
!!!

Em đang nghe Klipsch rf82ii thì thấy xem phim hay nhưng nghe nhạc qua rec x4200w thì hơi chói, nghe được vài bài là mệt mà em lại thích nghe nhạc vocal nhẹ nhàng. Em tính mua amp đèn thivan để ghép thử không biết có ổn không hay nên đổi cặp qua loa tannoy hả anh. Em nghe nói loa cổ tannoy thì hay nhưng không hợp xem phim với lại em gà lắm mới tập tành thôi. Trong tầm 18tr hàng 2nd thì anh có nghe qua cặp tannoy nào nghe nhạc xem phim ổn không ạ? Cảm ơn

justbenice

Moderator
Em đang nghe Klipsch rf82ii thì thấy xem phim hay nhưng nghe nhạc qua rec x4200w thì hơi chói, nghe được vài bài là mệt mà em lại thích nghe nhạc vocal nhẹ nhàng. Em tính mua amp đèn thivan để ghép thử không biết có ổn không hay nên đổi cặp qua loa tannoy hả anh. Em nghe nói loa cổ tannoy thì hay nhưng không hợp xem phim với lại em gà lắm mới tập tành thôi. Trong tầm 18tr hàng 2nd thì anh có nghe qua cặp tannoy nào nghe nhạc xem phim ổn không ạ? Cảm ơn
Mình có nghe qua 1 cặp cỡ tiền đó rất hay của bác vietfastfood hình như là cặp Revolution dc6t . Còn nếu bác chỉ muốn nghe nhạc vàng thì bác dùng JBL cổ sẽ hợp hơn nữa.

Hientt28

Active Member
Mình có nghe qua 1 cặp cỡ tiền đó rất hay của bác vietfastfood hình như là cặp Revolution dc6t . Còn nếu bác chỉ muốn nghe nhạc vàng thì bác dùng JBL cổ sẽ hợp hơn nữa.

Vì em mới tập tành nên không đủ kiến thức để xem loa cổ dù em cũng có nghe nhiều bác khen loa cổ. Bác đánh giá sao về Castle Knight ạ vì e nghe nói cũng khá hay trong tầm tiền

quan_psi

Well-Known Member
Thực ra em vẫn thích Mcintosh MA8000 và em cung đang nhắm em MA8000 này cho cặp Turnbery GR này. Tuy nhiên hiện tại chưa đúng lúc, ít nhất em phải cho nó roda tầm 1 tháng rồi mới tính toán tới việc xài amply nào cho cặp này.

Sáng nay em có sang nhà bạn em nghe thử bộ của bạn ấy . Tannoy Memory HHW + Pre/Pow Leben CS1000 . Nhìn chung em thấy cặp này nghe treble mà trung âm tuyệt vời, nhưng bass chẳng thấy có tí tẹo nào. Và chất âm đúng là vẫn còn rất cổ, rất mộc, rất thật. Trong khi Turnbery em nghe 2 hôm nay em có cảm giác Tannoy đã thay đổi phong cách, chất âm của Tunbery GR hiện đại hơn rất nhiều, rất tinh khiết, chi tiết .

View attachment 250739
Con ở giữa có phải là con denon a1hd huyền thoại ko bác chủ

justbenice

Moderator
Vì em mới tập tành nên không đủ kiến thức để xem loa cổ dù em cũng có nghe nhiều bác khen loa cổ. Bác đánh giá sao về Castle Knight ạ vì e nghe nói cũng khá hay trong tầm tiền
Vâng em nghe thấy nó cũng khá ổn , nhạc nhẹ, nhạc mạnh, nhạc vàng, nhạc ngoại nó chơi đồng đều được bác ạ.

tittom79

Well-Known Member
E trước đây đã từng chơi Castle Conway 3, cao hơn dòng cao nhất của Knight là Knight 5 rồi bác à. Ngày xưa lúc e mua Conway 3, e cũng đã nghe thử cả RF-82 II. E thấy RF-82 II hợp với phim ảnh hơn là nhạc và ngược lại. RF-82 mà nghe nhạc thì nghe một lúc sẽ cũng cảm thấy mệt, tức ngực, còn Castle thì không.
Nhưng nếu dòng cao nhất là Knight 5 thì sẽ kém hơn RF-82 một chút đấy bác ạ, nhất là bass.
Em nghĩ bác nên đi nghe thự để cảm nhận theo gu của bác. :)

Hientt28

Active Member
E trước đây đã từng chơi Castle Conway 3, cao hơn dòng cao nhất của Knight là Knight 5 rồi bác à. Ngày xưa lúc e mua Conway 3, e cũng đã nghe thử cả RF-82 II. E thấy RF-82 II hợp với phim ảnh hơn là nhạc và ngược lại. RF-82 mà nghe nhạc thì nghe một lúc sẽ cũng cảm thấy mệt, tức ngực, còn Castle thì không.
Nhưng nếu dòng cao nhất là Knight 5 thì sẽ kém hơn RF-82 một chút đấy bác ạ, nhất là bass.
Em nghĩ bác nên đi nghe thự để cảm nhận theo gu của bác. :)
Ý anh là knight 5 xem phim thì thua à. Về nhạc thi e nghe vocal nên bass ấm là dc k cần mạnh mẽ lắm. Chẳng lẽ phải mua 1 cặp loa riêng để nghe nhạc à anh. Cặp s520 với knight 2 thì ok k ạ. Nếu mua thêm kinh phí e tầm đó thôi. Phòng e nhỏ 12m2

tittom79

Well-Known Member
Ý anh là knight 5 xem phim thì thua à. Về nhạc thi e nghe vocal nên bass ấm là dc k cần mạnh mẽ lắm. Chẳng lẽ phải mua 1 cặp loa riêng để nghe nhạc à anh. Cặp s520 với knight 2 thì ok k ạ. Nếu mua thêm kinh phí e tầm đó thôi. Phòng e nhỏ 12m2
Đúng rồi, KN 5 thua RF82 khoản xem phim bác ạ. Duy chỉ có điều là Bass của Castle nghe kiểu bass gọn, không tơi, mềm đâu bác nhé. Mà phòng bác 12m2 thì chỉ cần mua bookshelf là OK rồi. Theo em User S520 nghe ấm & bass tốt hơn là KN 2. Trong dòng Castle cũng có Castle anniversary nghe OK, bác đi nghe thử xem sao.

Hientt28

Active Member
Đúng rồi, KN 5 thua RF82 khoản xem phim bác ạ. Duy chỉ có điều là Bass của Castle nghe kiểu bass gọn, không tơi, mềm đâu bác nhé. Mà phòng bác 12m2 thì chỉ cần mua bookshelf là OK rồi. Theo em User S520 nghe ấm & bass tốt hơn là KN 2. Trong dòng Castle cũng có Castle anniversary nghe OK, bác đi nghe thử xem sao.
Castle anniversary thì xem phim thì được không anh?

chất âm của tannoy dòng prestige nghe càng lâu càng nghiện. E tin bác chủ sẽ nâng cấp lên dòng có nam châm anicol, chất âm lên lên hẳn một bậc. Chúc mừng bác có cặp loa quý. Bác hãy thử với đèn xem thế nào, nhất là đèn 300B của mastersound.

justbenice

Moderator
chất âm của tannoy dòng prestige nghe càng lâu càng nghiện. E tin bác chủ sẽ nâng cấp lên dòng có nam châm anicol, chất âm lên lên hẳn một bậc. Chúc mừng bác có cặp loa quý. Bác hãy thử với đèn xem thế nào, nhất là đèn 300B của mastersound.
Cám ơn bác đã cho ý kiến. Em định sẽ thử với E600 thứ 3 này với bác giaphongn xem ClassA thì nó sao.

Bác có thể giải thích cho em tí chút về nam châm anicol không ạ ?

trung224

Well-Known Member
Em có chút ý kiến muốn đóng góp với bác justbenice chút a. Do con Holo là DAC R2R nên kiểu gì trước khi test cũng nên bật trước 6 tiếng. Với lại khi test để tránh việc lệch âm lượng ảnh hưởng thì nên dùng điện thoại test âm lượng trước khi vào nghe để đảm bảo ko có chuyện âm lượng làm ảnh hưởng đến ý kiến (âm lượng to thường khiến con người có cảm giác nhiều chi tiết hơn)

giaphongn

Well-Known Member
Em có chút ý kiến muốn đóng góp với bác justbenice chút a. Do con Holo là DAC R2R nên kiểu gì trước khi test cũng nên bật trước 6 tiếng. Với lại khi test để tránh việc lệch âm lượng ảnh hưởng thì nên dùng điện thoại test âm lượng trước khi vào nghe để đảm bảo ko có chuyện âm lượng làm ảnh hưởng đến ý kiến (âm lượng to thường khiến con người có cảm giác nhiều chi tiết hơn)
Điện thoại test âm lượng là sao bác @trung224 ? Bác giải thích rõ hơn chút được không ạ.

valst1

Active Member
Chào các bác.

Em dùng Canterbury SE, hình như là màng loa giấy gân vải xếp. Bác nào có kinh nghiệm chống mốc cho loa, đặc biệt là màng loa không chia sẻ với ạ! Không có phòng nghe nhạc riêng nên chắc không dùng được máy hút ẩm...

Bác @justbenice có thể nói thêm đôi điều về cái hộp xi gỗ bác đề cập ở trang đầu ko ạ?!

Xin cảm ơn nhiều.

Chỉnh sửa lần cuối:

trung224

Well-Known Member
Điện thoại test âm lượng là sao bác @trung224 ? Bác giải thích rõ hơn chút được không ạ.
Có một cái app gọi là sound meter trên android (hoặc có kha khá app tương tự). Bác mở nó lên và bật một bài, để ý xem âm lượng thấp nhất và cao nhất (tính theo db) là bao nhiêu. Dĩ nhiên, đây ko phải là cách làm chính xác nhất, nếu làm chuyên nghiệp sẽ cần micro và ADC xịn nhưng cũng đủ để test. Vì em thấy trừ trường hợp to hơn từ 1dB trở lên thì sự khác biệt mới rõ, nên nếu đo mà thấy lệch nhau nhỏ hơn 0,5dB là ok, có thể kết luận là chúng gần như có cùng âm lượng

Bên trên