[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

anan

Member
Ðề: Thread tư vấn cấu hình HTPC và HD AMD

Anh anan,
+ Main: Asrock M3A790GMH/128M or Asrock785GM-LE 128MB, do e thích main M3A790GMH có Sound Optical nhưng VGA chỉ có HD3300 còn 785GM-LE VGA là HD4200.
+ CPU: AMD x3 Athlon II 440 unlock x4 640 or AMD x3 Athlon II 445 (3.1G x3) (core phenom C3 ép xung cao và mát), theo anh nên chọn con nào và có thích hợp với main trên ko?
+ Ram: 2G
+ PSU: 400W acbel or 350W, theo anh nên chọn con nào.
+ Case: thường, rẻ xài được.

Nhờ anh tư vấn dùm và chỉnh lại cấu hình sao cho <=5tr. Cám ơn anh.
-VGA onbo HD3300 mạnh hơn VGA onbo HD4200 vì thực chất thì 4200 chỉ tăng xung từ HD3200 mà thôi, chưa kể sideport (bộ nhớ tích hợp trên main để hỗ trợ cho VGA onbo) của HD3300 là DDR3 còn HD4200 là DDR2 , VGA HD3300 mạnh tương đương với VGA 7300GT :)
-cấu hình đó bro chưa rành AMD thì 1 là chọn X3 440 (445) hoặc có tiền thì dùng 640 chưa nên dùng unlock vì có khi unlock có chút vấn đề mà kg biết xử lý sẽ gây mất cảm tình với AMD (lỗi unlock rất dể xử lý :) )

cấu hình bạn đưa ra gồm những thứ trên thì chắc chắn rẻ hơn 5 triệu nên mình kg chỉnh nữa :)

tipha2009

-VGA onbo HD3300 mạnh hơn VGA onbo HD4200 vì thực chất thì 4200 chỉ tăng xung từ HD3200 mà thôi, chưa kể sideport (bộ nhớ tích hợp trên main để hỗ trợ cho VGA onbo) của HD3300 là DDR3 còn HD4200 là DDR2 , VGA HD3300 mạnh tương đương với VGA 7300GT :)
-cấu hình đó bro chưa rành AMD thì 1 là chọn X3 440 (445) hoặc có tiền thì dùng 640 chưa nên dùng unlock vì có khi unlock có chút vấn đề mà kg biết xử lý sẽ gây mất cảm tình với AMD (lỗi unlock rất dể xử lý :) )

cấu hình bạn đưa ra gồm những thứ trên thì chắc chắn rẻ hơn 5 triệu nên mình kg chỉnh nữa :)

Cám ơn a đã tư vấn, để mình xem lại khả năng tài chính rồi làm 1 cái cho hoành tráng.

tipha2009

A anan cho em hỏi " Built-in 128MB DDR3 1333(OC)/1200MHz SidePort Memory " cái này cần gắn thêm hay là đã tích hợp sẵn trên main.

tienthuat123

Bác Anan ơi, cho e hỏi với:
main MSI P785GM E51 có đủ kết nối đằng sau để chơi HD k ah, và vga tích hợp của nó có yếu quá k ạ, sau này nâng cấp chip có dễ dàng k. Con này có giá tầm 1,8tr nếu tiện bác chỉ cho e 1 con giga giá đó cũng đầy đủ kết nối như nó, vì e lăn tăn msi k ngon bằng giga.
E thấy bảo chip AMD nóng hơn itel, có phải vậy k ah, cụ thể là con athlon II X4. E đang dùng pen D 2.8 của intel, nóng kinh khủng, lướt web kết hợp xem phim thui mà chip toàn load gần 100%, xem everest có khi lên tới 80 độ, quạt rú liên hồi, sợ pen D lắm rồi
Nhờ bác giải đáp chút thắc mắc

nemesistan

Active Member
Ðề: Cấu hình HTPC thế này có được kô các bác ?

Tầm bậy thật: Atom 330 còn chạy 720p mái thoải luôn

hdnight

Ðề: Cấu hình HTPC thế này có được kô các bác ?

Bác cần bổ sung thêm dung lượng HDD vì chơi HD sẽ rất "khát", nguồn nếu là noname thì nên thay nguồn tốt và thêm 1 case HTPC có ngoại hình đẹp nữa là okie..:D

Vando

Well-Known Member

case nằm thì bên mình kg có rồi :D
vậy nên mình tư vấn cấu hình kg thôi nhé
CPU X2 240
main asrock 780GM LE VGA onbo HD3200
ram cũ tận dụng
nguồn acbel 300W
trên đây hết khoảng 2.6tr rồi còn lại bạn có thể mua case nằm cho đẹp :)

Không tận dụng được Ram này đâu bạn ơi.

quocgu

Member
Tư Vấn PC xem HD1080P!

Giàn của em nó đây các ACE tư vấn dùm mình với nhé!

Man: Giga G31-S2L
CPU: inter pentium E5200 Dual-core 2.5Gh
Ram: 2x1G bus 800
Card on: 256M
PSU: ACbel E2 510
HDD: seagate 160G + seagate 1TB + WD(IDE)40G
DVDR: 1
DVDRw: 1

Mình muốn sắm thêm cái LCD42'' để coi HD thì cần nâng cấp gì không? Cám ơn ACE rất nhiều. (Có coi thử 720P trên máy tính rất nuột)
P/S: Cái nguồn trên có ổn không các Bạn nếu gắn thêm card màn hình. Cám ơn nhiều.8->8->

anan

Member

A anan cho em hỏi " Built-in 128MB DDR3 1333(OC)/1200MHz SidePort Memory " cái này cần gắn thêm hay là đã tích hợp sẵn trên main.
cái này nhà sản xuất đã tích hợp sẵn trên main rồi bro :)
Bác Anan ơi, cho e hỏi với:
main MSI P785GM E51 có đủ kết nối đằng sau để chơi HD k ah, và vga tích hợp của nó có yếu quá k ạ, sau này nâng cấp chip có dễ dàng k. Con này có giá tầm 1,8tr nếu tiện bác chỉ cho e 1 con giga giá đó cũng đầy đủ kết nối như nó, vì e lăn tăn msi k ngon bằng giga.
E thấy bảo chip AMD nóng hơn itel, có phải vậy k ah, cụ thể là con athlon II X4. E đang dùng pen D 2.8 của intel, nóng kinh khủng, lướt web kết hợp xem phim thui mà chip toàn load gần 100%, xem everest có khi lên tới 80 độ, quạt rú liên hồi, sợ pen D lắm rồi
Nhờ bác giải đáp chút thắc mắc
main đó chỉ có HDMI kg có optical hay coxial nếu nhu cầu cao cấp thì kg hợp lắm
main AMD thì MSI chất lượng khá tốt tương đương với asrock biostar còn Giga và Asus cho AMD chỉ có tầm cao cấp là ngon thôi
tầm 1.8tr bro có thể chọn main asrock 880GMH/USB3 khá ngon còn giga thì mình kg rành giá lắm hjình như có loại 785G UD3 ngon đó :)
Bác anan cho em hỏi về main Bio TA880GB+. Nghe nói out ra màn hình có độ phân giải lớn hơn 1600 là có vấn đề ? Đang phân vân quá . Em này nếu good với full HD thì đúng là best :)

Có 2 Bro bên Voz bị:
http://vozforums.com/showpost.php?p=20236748&postcount=25
vấn đề này do lỗi của main chưa fix được :)
bro có thể chọn main khác nếu giữ nguyên nhu cầu đó :) hoặc mua thêm VGA rời tầm thấp :)
Không tận dụng được Ram này đâu bạn ơi.
sao lại kg được bro
main AM2+ cắm DDR2 tốt mà

mrphamvn

Member

Nếu lỗi về độ phân giải của main Bio TA880GB+ chưa khác phục đc thì cái cấu hình ở post 1 bác ko nên cho nó vào . AE ráp con main đó cho HTPC thì thật đáng tiếc

Bác anan cho em hỏi con main ECS A780GM-A có vấn đề gì cho HTPC chạy TV full 1080p ko ạ ?

hoangsilk

Chipset 780 nếu chạy Full HD Rip còn đỡ được chứ Full HD chuẩn thì hơi khó nhai bác ạ

mtmc24

Member

chip 780 là dòng UVD mà nó là HD3200 nên hỗ trợ DXVA nên coi HD là vô tư luôn

tienthuat123

Cảm ơn bác anan nhìu, đã sáng tỏ thêm đc nhiều điều, xin hỏi thêm bác là:
muốn dùng remote thì main phải hộ trợ remote đúng k ạ?
Nếu main bình thường muốn gắn thêm remote thì làm thế nào, xin bác chỉ dẫn

anan

Member

Cảm ơn bác anan nhìu, đã sáng tỏ thêm đc nhiều điều, xin hỏi thêm bác là:
muốn dùng remote thì main phải hộ trợ remote đúng k ạ?
Nếu main bình thường muốn gắn thêm remote thì làm thế nào, xin bác chỉ dẫn

có 2 loại remote
1 loại kèm main thì chỉ dùng được với main đó hoặc 1 số main khác
còn 1 loại remote dùng cho tất cả các main
nên mua loại dùng cho all main

quynhnet

Banned

Bạn anan trả lời giúp mình cái này nha. Có main nào cho xuất tiếng qua HDMI và hình qua DVI không?

Tôi dùng main gigabyte G41 US2L có xuất DVI, VGA và HDMI. Khi dùng HDMI xuất ra receiver và chuyển tiếp vào TV LCD thì âm thanh qua HDMI rất tốt. Tuy vậy không thể xuất riêng biệt hình đến LCD máy tính qua DVI và âm thanh đến receiver qua HDMI mà phải dùng optical. Đang "nghiên cứu khoa học" bạc cả đầu. Bạn nào có dùng kiểu này, xin chỉ bảo. Hôm qua khi mới gắn thì xài được, máy tính còn nhận receiver, sau đó xuất qua xuất lại các màn hình thì nó tiêu luôn.

anan

Member

mình nghĩ bro chọn clone mornitor trong display propertise để xuất hình ảnh thông qua 2 cổng DVI và HDMI rồi xuất âm thanh ra HDMI

ngdhieu

Well-Known Member

Bạn anan trả lời giúp mình cái này nha. Có main nào cho xuất tiếng qua HDMI và hình qua DVI không?

Tôi dùng main gigabyte G41 US2L có xuất DVI, VGA và HDMI. Khi dùng HDMI xuất ra receiver và chuyển tiếp vào TV LCD thì âm thanh qua HDMI rất tốt. Tuy vậy không thể xuất riêng biệt hình đến LCD máy tính qua DVI và âm thanh đến receiver qua HDMI mà phải dùng optical. Đang "nghiên cứu khoa học" bạc cả đầu. Bạn nào có dùng kiểu này, xin chỉ bảo. Hôm qua khi mới gắn thì xài được, máy tính còn nhận receiver, sau đó xuất qua xuất lại các màn hình thì nó tiêu luôn.

Tại sao bạn lại phải nhất định xuất âm thanh ra RCV bằng HDMI, trong khi đường Optical là đã quá đủ?

Muốn xuất tín hiệu hình ảnh đồng thời ra 2 cổng DVI và HDMI thì mainboard (hoặc VGA card) phải hỗ trợ điều này. Không phải VGA chip nào cũng hỗ trợ việc này. Bạn check lại manual của mainboard nhé. Khả năng rất cao là Mainboard của bạn không hỗ trợ. Dual display chỉ được 1 D-SUB 1 DVI hoặc 1 D-SUB 1 HDMI thôi.

Bên trên