[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

leepham

Well-Known Member
Ðề: IN TƯ VẤN CẤU HÌNH HTPC

Nguồn thay thằng nào có CS khỏe 1 chút :D Sau này có thêm HDD cũng chả sợ thiếu nguồn . ( thừa còn hơn là thiếu bác nhé ) :D

HD Beginner

Thật ý nghĩa biết mấy khi có được sự tư vấn cụ thể.

Cấu hình em đang tự quyết.

Main: G41 MSI
Chip: E 6500
HDD: Samsung 500gb
VGA: MSI ATI 5570
Nguồn: FSPII 400W APFC ( Cái này muốn thay )
Case: Antec Fushion Remote MAX
Ram: 2Gb bus 800
Sound: ASUS Xonar HDAV 1.3 Deluxe ( cái này chắc thôi )

Cấu hình này cái gì cũng ko tối ưu cả.

Hệ thống Amply Denon sa-3380 và 2 loa của chủ thớt chỉ dùng để nghe nhạc ste đc thôi. Nghe 5.1 thì cần phải có Receiver 5.1, và 1 cặp loa surround, 1 loa center, sub nữa.

Chưa có cái này, đã lo đi mua cái kia..thật là

HD Beginner

Ðề: Thread tư vấn cấu hình HTPC và HD AMD

Optical là công nghệ đã lâu, HDMI xuất âm thanh rất nuột, là công nghệ mới. Có lẽ VGA onboard của tôi không hỗ trợ, tôi đang định mua một LCD có HDMI để xuất âm thanh HTPC ra receiver, xem film thì xuất VGA qua TV LCD.

Bậy bạ quá đi mất. Các dàn Audio High-End bây giờ phần cơ transport vấn nối với DAC bằng S/PIDF optical đó thôi.

ngdhieu

Well-Known Member
Ðề: Thread tư vấn cấu hình HTPC và HD AMD

Optical là công nghệ đã lâu, HDMI xuất âm thanh rất nuột, là công nghệ mới. Có lẽ VGA onboard của tôi không hỗ trợ, tôi đang định mua một LCD có HDMI để xuất âm thanh HTPC ra receiver, xem film thì xuất VGA qua TV LCD.

Nếu vậy bác chịu khó tham khảo kỹ nhé. Không phải TV LCD nào cũng có HDMI out / Toslink out cả đâu.

Bậy bạ quá đi mất. Các dàn Audio High-End bây giờ phần cơ transport vấn nối với DAC bằng S/PIDF optical đó thôi.

Với thông tin dưới đây thì chắc bác Quynhnet có thể an tâm chưa cần nghĩ tới HDMI nhỉ?
Bác có thể tìm trên Internet xem cấu tạo của cáp HDMI như thế nào nhé. Theo em biết thì cáp HDMI chỉ có 2 đường dây là dành cho tín hiệu audio
thôi, bằng với cáp đồng trục.

Type Optical digital audio connector

Production history
Designer Toshiba
Designed 1983
Manufacturer Toshiba
Produced 1983 to present

Specifications
Hot pluggable Yes
External Yes

Audio signal Digital audio bitstream.
Originally limited to 48 kHz at 20 bits.
Extended to support all modern formats,
except
Dolby Digital Plus, TrueHD, and DTS HD audio streams.
Width 32 bit audio packets
Bandwidth Originally 3.1 Mbit/s; Now 125 Mbit/s
Max. devices 1
Protocol Serial
Cable Optical Fiber, ~10 m (33 ft) maximum[1]
Pins 1
Connector JIS F05 (JIS C5974-1993 F05)

TR0JAN

Ko tối ưu thì em cũng đã mua đc về nhà rồi ạ. Mua đc về đến nhà là tối ưu hơn rồi đúng ko các bác??
Tổng thiệt hại là 12,3tr
Em xài với Denon 3808 + B&W seri 6xx
Cảm ơn bác Biginner và Leepham đã khuyên em chuyển sang VGA ATI 5xxx. E đã chon 5570.
Ps bác HD Beginner là em type nhầm seri của DENON của em là Rec denon 3808Ci chư ko phai 3080 ạ.
Bác biết doc cái gì tối ưu hơn ma ko giúp em sâu một chút vì em đã hỏi ngay trước khi mua. Nhưng dù sao em với bác chẳng họ hàng gi a ác chi em thế cung cảm ơn bác nhiều rồi. Kính chúc Bác sức khoe và may mắn.

Em dùng case này. ko hài lòng lắm nhưng ko tìm đc case khác $225

Chỉnh sửa lần cuối:

cannabis9x

Ko tối ưu thì em cũng đã mua đc về nhà rồi ạ. Mua đc về đến nhà là tối ưu hơn rồi đúng ko các bác??
Tổng thiệt hại là 12,3tr
Em xài với Denon 3808 + B&W seri 6xx
Cảm ơn bác Biginner và Leepham đã khuyên em chuyển sang VGA ATI 5xxx. E đã chon 5570.
Ps bác HD Beginner là em type nhầm seri của DENON của em là Rec denon 3808Ci chư ko phai 3080 ạ.
Bác biết doc cái gì tối ưu hơn ma ko giúp em sâu một chút vì em đã hỏi ngay trước khi mua. Nhưng dù sao em với bác chẳng họ hàng gi a ác chi em thế cung cảm ơn bác nhiều rồi. Kính chúc Bác sức khoe và may mắn.

Em dùng case này. ko hài lòng lắm nhưng ko tìm đc case khác $225

khi nào được post vài tấm lên cho ae xem , thành quả của chú cũng như của a chị e tư vấn nhiệt tình nào !

HD Beginner

Ngay từ đầu mình đã bảo rồi. Nếu Amply giải mã được Audio HD thì ko cần phải mua cái Sound Card nữa. Ko biết bạn có mua không? Nếu ko mua thì tốt, mà mua rồi thì nên trả lại vì mới mua từ hôm qua.
Thú thực với 12,3tr mình có thể dựng case Corei cho cậu. Nhưng cậu cứ nhất quyết phải mua sớm chứ để vài ngày tổng hợp ý kiến của anh em mua sẽ được case tối ưu hơn nhiều.

tuanhungct

Well-Known Member
Ðề: Tư vấn cấu hình máy cắm 24/24 ít... hao điện

Hình như bác có con cũng tương đối nhẹ điện rùi mà? nếu cần thì bác làm con giống vậy nữa là ok roài.;)

Kid0

Muốn tiết kiệm thì bác chơi 2 HDD làm j, làm 1 con Western 1TB-2TB dòng Green cho tiết kiệm!
Còn muốn tiết kiệm hơn thì thêm 1 cái HDD của Seagate tầm 250Gb nữa, lúc cắm máy mở HDD nhỏ để download, lúc nào đầy thì copy qua, chứ cắm download mà để 2 HDD 1 lúc thì siêu tốn!
Coi 720p thì chỉ cần CPU core 2 hay core quad cũng đủ rồi, đừng ham hố lên core i làm j
Ram khỏi nói, 2Gb~4Gb tùy khả năng, quan trọng nhất vẫn là con VGA xài Radeon tầm 2m là cũng ngon ăn rồi :-?

mrphamvn

Member

Nhờ các bác tư vấn cho em 1 cấu hình HTPC: càng nhỏ gọn càng tốt, để đc 2HDD 3.5", ổ quang, nhu cầu HD720p, thường cắm máy để tải phim nên cấu hình nào càng tiết kiệm điện càng thích (3000đ/k ngán lắm ạ).
Nhờ các bác định hướng cho em ạ :D HDD+ ổ quang em mua mới, main+ RAM+ CPU+ VGA 2nd cũng đc :(

Theo yêu cầu đỡ tốn điện của bác thì cứ Vga on mà sài bác ạ, Đỡ tốn hơn Vga rời rất nhiều . HDD thì cắm một cái thôi. Loại bỏ các linh kiện ko cần thiết lắm như ổ quang

Nếu Sài AMD thì bật chức năng cool and quiet tiết kiệm đc cũng khá điện
Nếu Intel thì bật mấy cái chức năng tiết kiệm điện lên

Còn muốn tiết kiệm điện hơn nữa thì làm mấy con altom sài chip Nvidia Ion là ổn .

TR0JAN

Ngay từ đầu mình đã bảo rồi. Nếu Amply giải mã được Audio HD thì ko cần phải mua cái Sound Card nữa. Ko biết bạn có mua không? Nếu ko mua thì tốt, mà mua rồi thì nên trả lại vì mới mua từ hôm qua.
Thú thực với 12,3tr mình có thể dựng case Corei cho cậu. Nhưng cậu cứ nhất quyết phải mua sớm chứ để vài ngày tổng hợp ý kiến của anh em mua sẽ được case tối ưu hơn nhiều.

Card Em ko mua bác ạ. Như mọi người đã nói thì em đã dùng cái VGA như mọi người nói là dòng ATi 5570 rồi.
Bộ case của em dùng nó max tiền là do mấy nguyên nhân.
1 là đồ mới nguyên box
2 là cái case max tiền quá: 225 usd. Ko ai mua đc thấp hơn em tại thời điểm này
3 nguồn loại tốt giá 49 usd
4 Main E dùng G41 DDr 3 và 1 con Ram3 2Gb của Kinhton + chip e6500
HDD sam sung 1tb.Cái này em mua đc giá 1.5tr
ổ quang sam sung 16x 800k
E cung suy sét nhiều nhưng nghĩ lại là nếu cứ quang quẩn mãi mà ko mua luôn thì mất time quá. thời gian đó làm việc khác
Thứ 2 là em tính những đồ em mua đều là nền tảng dễ nâng cấp về sau này nên chấp nhận được.
Một lần nữa xin cảm ơn mọi người đã chia sẻ cùng.

cannabis9x

VD khi chỉ có IDM tự động download thì máy vẫn ăn nguồn nhiều phải ko ạ? có cách nào giảm tới mức tối thiểu không nhỉ???

tiết kiệm hay ko thì do công suất phản kháng của nguồn , cứ kiếm cái nào hiệu suất càng cao càng tốt.Thêm vào đó cấu hình máy thấp nhưng đáp ứng vừa đủ yêu cấu là xong
VD: g31/ich7 + e5400 + ram 1gb +vga onboard cày tốt hd720 + 2hdd + chạy xp ... CM elite 350 hiệu suất trên 70% ... mát & tiết kiệm vô cùng !
30% tổn hao của nguồn sẽ là phần nhiệt tỏa ra tính vào hóa đơn tiền điện của bạn :)) !

Tới đây em hết hiểu gì rồi :(

Search CM elite 350 thấy nhiều bác cũng khen :) Em này giá rổ bao nhiêu vậy bác? Có dùng đc cho cái case cùi i915G/P4 3.0G/RAM 1G/8400GS/DVD RW/2HDD500G thì em làm cặp luôn.

Giá rổ em elite đây 515.580 VNĐ (Mai hoàng HN) bộ này em nó kéo ngon ơ B-)

kemdau

Member

Bác làm con Atom giống em này, Main chip nguồn ram DDR2 1G, case mini siêu nhỏ, tổng thiệt hại là 1,3tr, chạy 720p vô tư, 1080p thì hơi đuối, thỉnh thoảng có file bị giật, được cái tiết kiệm điện và mát mẻ. Hôm trước có 2 con, ông bạn đến thấy hay quá thế là em thanh lý luôn 1 em. Em còn lại cắm 24/24 load phim khỏi lo tốn điện.

buihunghp

HD-720p

Bác làm con Atom giống em này, Main chip nguồn ram DDR2 1G, case mini siêu nhỏ, tổng thiệt hại là 1,3tr, chạy 720p vô tư, 1080p thì hơi đuối, thỉnh thoảng có file bị giật, được cái tiết kiệm điện và mát mẻ. Hôm trước có 2 con, ông bạn đến thấy hay quá thế là em thanh lý luôn 1 em. Em còn lại cắm 24/24 load phim khỏi lo tốn điện.
Bác giới thiệu thêm ít thông tin về bộ này nhé, mua ở đâu được nhỉ?

cannabis9x

Tới đây em hết hiểu gì rồi :(

Search CM elite 350 thấy nhiều bác cũng khen :) Em này giá rổ bao nhiêu vậy bác? Có dùng đc cho cái case cùi i915G/P4 3.0G/RAM 1G/8400GS/DVD RW/2HDD500G thì em làm cặp luôn.

huhuhu sao ko ai thank dù chỉ 1 lần ! huhuhu !

Rongconvn

nếu yêu cầu ít hao điện có lẽ cần cái laptop cùi, xài HDD SATA thì sẽ tốn ít điện hơn

Bên trên