[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

quynhnet

Banned
Ðề: Thread tư vấn cấu hình HTPC và HD AMD

Tại sao bạn lại phải nhất định xuất âm thanh ra RCV bằng HDMI, trong khi đường Optical là đã quá đủ?

Muốn xuất tín hiệu hình ảnh đồng thời ra 2 cổng DVI và HDMI thì mainboard (hoặc VGA card) phải hỗ trợ điều này. Không phải VGA chip nào cũng hỗ trợ việc này. Bạn check lại manual của mainboard nhé. Khả năng rất cao là Mainboard của bạn không hỗ trợ. Dual display chỉ được 1 D-SUB 1 DVI hoặc 1 D-SUB 1 HDMI thôi.

Optical là công nghệ đã lâu, HDMI xuất âm thanh rất nuột, là công nghệ mới. Có lẽ VGA onboard của tôi không hỗ trợ, tôi đang định mua một LCD có HDMI để xuất âm thanh HTPC ra receiver, xem film thì xuất VGA qua TV LCD.

Nam Chuối

Up chào buổi sáng - Chúc ACE tuần mới làm việc hiệu quả !

xin tư vấn giúp mình:
mình có con pc củ cấu hình như sau:
main:ASUS P5G-MX
cpu p4 3.0 Ghz
ram 1G + 512M
HDD 80G
chưa có card màn hình và soud rời nhưng trong phần sounds and audio devices properties có Realtek HD audio Input.
pc của em chơi HD 720 ok,nhưng 1080 thì không được mượt cho lắm.
mình muốn nâng cấp để chơi HD cùng với CLD và dàn âm thanh 5.1
à cho mình hỏi là main ASUS P5G-MX có thể dùng remote không hay phải thêm cái gì nữa mới dùng remote dc
VGA tích hợp theo main kết nối với LCD xem HD hay full HD có được không.xim cảm ơn

Chỉnh sửa lần cuối:

TR0JAN

IN TƯ VẤN CẤU HÌNH HTPC

Em cần các bác tư vấn giúp em cái cấu hình như sau:

Main: G31 MSI
Chip: E 6500
HDD: Samsung 500gb
VGA: MSI 4670
Nguồn: FSPII 400W APFC
Case: Antec Fushion Remote MAX
Ram: 2Gb bus 800
Sound: ASUS Xonar HDAV 1.3 Deluxe ~X(

Với cấu hình như trên em xin các bác tư vấn giúp em xem đã ok trong tầm tiền chưa ạ. Có phải đổi cái gì không?

Cấu hình AVR: Rec Denon 3808Ci Loa dự kiến là B&W 683 ++
Màn hình LCD Samsung seri 5, 40"
Khoảng cách ngồi xem là khoảng 3 mét ( phòng khách )
Kích thước phòng là : 3,5 x 4,2 không gian mở 1 mặt bên tay trái hướng ngồi xem ( lý do là phòng khách và khu bếp cùng 1 đơn nguyên ) có chút ngăn cách với phòng khách là quày bar.
Em ít chơi game và không chơi cũng được ạ
Mong nhận được tư vấn của các bác sớm.

Cảm ơn nhiều!

Chỉnh sửa lần cuối:

leepham

Well-Known Member
Ðề: IN TƯ VẤN CẤU HÌNH HTPC

Sao cái VGA card bác ko cố lên dòng Ati 5xxx nhĩ :) khỏi cần mua con Asus Xonar tốn tiền :D Từ dòng 5xxx trở lên nó passtrough tốt âm thanh lắm bác :)

ngdhieu

Well-Known Member

Em cần các bác tư vấn giúp em cái cấu hình như sau:

Main G31 MSI
VGA: MSI 4670
Nguồn em tự chọn
Case: em tu sắm ạ
Ram 2Gb bus 800
Sound card ASUS Xonar HDAV 1.3 Deluxe

Với cấu hình như trên em xin các bác tư vấn giúp em xem đã ok trong tầm tiền chưa ạ. Có phải đổi cái gì không?
Em ít chơi game và không chơi cũng được ạ
Mong nhận được tư vấn của các bác sớm.

Cảm ơn nhiều!

Bác mua Asus Xonar để làm gì?

leepham

Well-Known Member

Thế bác xem = đĩa Blu-ray hả :| hình như Blu-ray mới có dạng này

TR0JAN

Em đang cần các bác cho lời khuyên về cách chọn linh kiện cho HTPC vì em đã giới hạn trong khoang này rồi ạ.
E vẫn đang đợi các bác cho ý kiến.

HD Beginner

Đúng như bạn gì nói. Ko cần phải dùng Sound Card Asus Xonar + VGA 4670 nếu như dàn Audio của bạn giải mã được Audio HD.

Nếu như bạn ko có dàn Audio giải mã đc Audio HD mà vẫn thích chơi đĩa Blue-ray và Blue-ray folder thì phải dùng Sound Card Asus Xonar

Tuy nhiên nếu màn hình của bạn chỉ là màn hình vi tính cỡ 22" giá <4tr thì theo mình cũng chẳng cần chơi Blue-ray làm gì vì bạn sẽ ko nhận thấy sự khác biệt đâu

Tốt nhất trước khi tư vấn về cấu hình HTPC, bạn hãy cho biết thông tin về màn hình và bộ âm thanh của bạn trước đã, rồi chọn HTPC cho tương xứng. Chứ HTPC quá xịn mà phần AV quá cùi thì cũng ko đồng bộ và lãng phí đầu tư...

leepham

Well-Known Member

Đúng như bạn gì nói. Ko cần phải dùng Sound Card Asus Xonar + VGA 4670 nếu như dàn Audio của bạn giải mã được Audio HD.

Nếu như bạn ko có dàn Audio giải mã đc Audio HD mà vẫn thích chơi đĩa Blue-ray và Blue-ray folder thì phải dùng Sound Card Asus Xonar

Tuy nhiên nếu màn hình của bạn chỉ là màn hình vi tính cỡ 22" giá <4tr thì theo mình cũng chẳng cần chơi Blue-ray làm gì vì bạn sẽ ko nhận thấy sự khác biệt đâu

Tốt nhất trước khi tư vấn về cấu hình HTPC, bạn hãy cho biết thông tin về màn hình và bộ âm thanh của bạn trước đã, rồi chọn HTPC cho tương xứng. Chứ HTPC quá xịn mà phần AV quá cùi thì cũng ko đồng bộ và lãng phí đầu tư...

Hehe chủ thớt có pro vào giúp rồi nè :)) Chúc bác sớm có HTPC nhá :D

TR0JAN

Dạ. Thực sự là em rất cần chút thời gian tư vấn của các bác như này thì đàu em nó cứ sáng dần dần
Em dùng Rec Denon 3380Ci Loa dự kiến là B&W 683 ++
Màn hình LCD Samsung seri 5, 40"
Khoảng cách ngồi xem là khoảng 3 mét ( phòng khách )
Kích thước phòng là : 3,5 x 4,2 không gian mở 1 mặt bên tay trái hướng ngồi xem ( lý do là phòng khách và khu bếp cùng 1 đơn nguyên ) có chút ngăn cách với phòng khách là quày bar

Xin các bác cho em sự chỉ bảo tận tình, em cảm ơn

leepham

Well-Known Member

Bác cứ build sao có 1 em Ati dòng 5xxx là ổn rồi mua sound card làm gì cho phí tiền :). Để khoản đó đầu tư HDD ngon hơn choi Blu-ray mà = đĩa như bác nói chắc nghèo mất , 1 cái đĩa tầm 400-500k ko đấy bác :-S chả đùa đâu :D Nghien cứu kĩ đi nhé ;))
Vả lại SS 40'' e nghĩ chơi Full HD là mượt mà lắm rồi lấy Blu-ray cũng ko khác nhiều hơn đâu :) khó mà phân biệt lắm .
Theo hiểu biết của e thì chỉ đến vậy :) Có gì sai mấy bác chỉnh nhé

Daithanhthai

Active Member

Em thấy bác cũng ko bị giới hạn về tài chính lắm nên chác build cũng dỄ . Riêng về màn hình vì em đang dùng 1 em series 7 40" nên em góp ý là bác đừng mua đồ ss . Tiền đó mua plasma 50" full HD xem cho đã mắt bác ợ

TR0JAN

Bác cứ build sao có 1 em Ati dòng 5xxx là ổn rồi mua sound card làm gì cho phí tiền :).

Bác cho em cái name của Ati dòng 5xxx hẳn hoi đi em xem nó như nào. cảm ơn bác đã quan tâm đến em nhiệt tình, mong bác chỉ sâu hơn nữa để em có đc bộ HTPC thực thụ là sành điệu (kinh tế, hợp lý và hoàn chỉnh chứ ko bị thừa)

TR0JAN

ATI HD 5670 hoặc 5570. Con này có đc ko vậy bác???

E dùng laptop Dell 1564 cor i5 có card màn rời là seri này rồi no là HD 4330 nhưng cho ra màn hình SS no ko full đc là sao bác nhỉ. em ngại ko dám chơi nó nữa. Ý kiến thêm cua bác như thế nào?

Chỉnh sửa lần cuối:

TR0JAN

Em thấy bác cũng ko bị giới hạn về tài chính lắm nên chác build cũng dỄ . Riêng về màn hình vì em đang dùng 1 em series 7 40" nên em góp ý là bác đừng mua đồ ss . Tiền đó mua plasma 50" full HD xem cho đã mắt bác ợ

E mua từ lúc sốt LCD mất rồi bác ạ.
LCD của em cũng chuẩn bị nằm trong dự án giải phóng mặt bằng rồi bác ạ.

TR0JAN

Thật ý nghĩa biết mấy khi có được sự tư vấn cụ thể.

Cấu hình em đang tự quyết.

Main: G41 MSI
VGA: MSI ATI 5570
Nguồn: FSPII 400W APFC ( Cái này muốn thay )
Case: Antec Fushion Remote MAX
Ram: 2Gb bus 800
Sound: ASUS Xonar HDAV 1.3 Deluxe ( cái này chắc thôi )

Bên trên