Đánh giá Vivitek H1185HD - một trong những chiếc máy chiếu entry level tốt nhất hiện nay

v_t

Member
Ðề: Đánh giá Vivitek H1185HD - một trong những chiếc máy chiếu entry level tốt nhất hiện nay

Mọi người cho hỏi, con này so sánh với con optoma hd26 thì sao nhỉ, thấy con hd26 giá đang rẻ nên phân vân quá.

Con này chắc ko ngon đâu bác. Trước em cũng lăn tăn giữa 2 em h1180 với w1070, em cũng ko có thời gian đi xem trực tiếp nên đúng là chỉ tham khảo qua các review trang web, nhưng hầu như tất cả đều đánh giá w1070 và ht1075 là best choice, từ pro đến end user, cũng đọc 1 số bài có đề cập rất ít đến vivitek h1180hd nhưng đều ko recommend, nên tặc lưỡi lấy benq ư1070 cho chắc

Ví dụ

http://thewirecutter.com/reviews/the-best-1000-projector/

A triplet to the InFocus twins, the Vivitek H1180HD has a white case to the InFocus’s black. However, the same video processing bug is here as well. Not recommended

v_t

Member
Ðề: Đánh giá Vivitek H1185HD - một trong những chiếc máy chiếu entry level tốt nhất hiện nay

Tiện em thừa 1 dây aurum hàng mẽo ship amazon giá tôt, bác nào cần set máy chiếu thì ới em nhé.

1 tấm vải carls flexigray 71x126, 144 inch fullbox, mới tinh chưa động chạm, ship cho ông anh nhưng ông ấy đang muốn mua loại to hơn. Nếu bác nao cần PM, ko thì mấy hôm nữa đóng vào khung thì ko bán được
http://www.amazon.com/gp/product/B00JFDMXUS?psc=1&redirect=true&ref_=oh_aui_detailpage_o01_s00

kellykent

Banned

Tấm vải bạn bán nhiêu? Nhà cũng đầy đủ màn chiếu mà nếu rẻ chế thêm cái qua phòng ngủ, tối ngủ xem cho vui mắt. Có gì inbox mình số đt

byhero

Member

các bác cho em hỏi là đại đa số các bác lựa chọn "nhiệt độ màu" khi xem phim là warm - normal hay cool ạ? ko biết do em ngu ko biết celibrate máy chiếu hay sao mà xem máy chiếu ko dc đep bằng TV :( :( hình ảnh nó cứ mờ mờ (nhìu khi do em ko biết chỉnh tiêu cự ống kính) :(

susucarot

Member

các bác cho em hỏi là đại đa số các bác lựa chọn "nhiệt độ màu" khi xem phim là warm - normal hay cool ạ? ko biết do em ngu ko biết celibrate máy chiếu hay sao mà xem máy chiếu ko dc đep bằng TV :( :( hình ảnh nó cứ mờ mờ (nhìu khi do em ko biết chỉnh tiêu cự ống kính) :(

Nhiệt độ màu anh chọn Warm nhé, màu sắc có vẻ đậm đà, nịnh mắt người Châu Á mình hơn. Với lại Gamma film hoặc 2.2 nhé.

Còn về vấn đề hình ảnh mờ mờ, có thể anh focus chưa đúng, anh vào google hình ảnh search "sharpness pattern test" down vài hình về, bật lên đề focus lại cho đúng nhé.

justbenice

Moderator

Bác bỏ ra hơn 30tr mua máy chiếu + màn mà "hơi mờ mờ " thì có 2 trường hợp :
- Chỗ bán cho bác quá cẩu thả và phục vụ khách hàng kém, không chịu cân chỉnh cho bác.
- Con vivitek bác đang sở hửu về cơ bản nó đã ko phải là 1 con máy chiếu tốt về độ sáng và nó chỉ hiển thị thật rõ trong điều kiện phòng thật sự tối.

Vậy nhìn chung bác nên xem lại phòng ốc và yêu cầu chỗ bán họ chỉnh lại chút xem sao. Nếunhư bác mua con benQ thì độ sáng tốt hơn tí :p

Chỉnh sửa lần cuối:

Vando

Well-Known Member

Chắc bác ấy chưa chỉnh đúng focus thôi chứ em Vivitek H1185HD này xem ảnh tĩnh cũng đẹp lắm.

davidhand

Moderator

Việc đầu tiên sau khi treo máy chiếu xong là phải chỉnh zoom cho chuẩn với màn chiếu và chỉnh focus cho chuẩn thì mới nét được. Đơn giản và nhanh nhất để chỉnh focus là cứ bật cái menu của máy chiếu lên, chỉnh chữ cho tới khi đạt độ nét tối đa là OK. Có nhiều bác mua máy chiếu về tự lắp và là lần đầu được sử dụng có thể ko biết việc này thôi.

nsnhd

Well-Known Member

Mình toàn dùng ống nhòm căn chỉnh focus:-j

Các bác cho em hỏi dùng vivitek 1180hd chiếu ở khoảng cách 3m thì được màn hình khoảng bao nhiêu inch ạ? Sao em thấy tren projector central calculator nó ghi được khoảng có 81 inches thôi.

Vando

Well-Known Member

3m từ ống kính tới màn thì em này tối đa được gần 100" bác ạ.

davidhand

Moderator

Các bác cho em hỏi dùng vivitek 1180hd chiếu ở khoảng cách 3m thì được màn hình khoảng bao nhiêu inch ạ? Sao em thấy tren projector central calculator nó ghi được khoảng có 81 inches thôi.

Con này throw = 1.39. Vậy tối đa là cạnh dưới màn chiếu = khoảng chiếu/1.39. Bác cứ thế tính ra số inch thôi.

Vậy khoảng cách 3m = 118 inches thì ra được khoảng 97 inches đúng không bác?

Robben14

1185 của em cũng bị hiện tượng cầu vồng này các bác :-<

Vando

Well-Known Member

2 em này còn khá hiếm. Theo review của pháp thì:
Về phần mềm tương tự như benq, cho phép can thiệp sâu vào hệ thống.
Về phần cứng 2 em này dùng chung vỏ máy và ống kính với 1185. Bánh xe màu chuyển sang dùng rgbrgb. Model 1188 có các thông số giống với optoma hd50 đến kinh ngạc. Em 1186 thì gần với optoma hd 161x hơn. Mặc dù sử dụng chung đèn với 1185 nhưng độ sáng 1186 chỉ còn 2000 chứng tỏ bánh xe màu đã nhanh hơn mức 2x của 1185.

Maximus88

2 em này còn khá hiếm. Theo review của pháp thì:
Về phần mềm tương tự như benq, cho phép can thiệp sâu vào hệ thống.
Về phần cứng 2 em này dùng chung vỏ máy và ống kính với 1185. Bánh xe màu chuyển sang dùng rgbrgb. Model 1188 có các thông số giống với optoma hd50 đến kinh ngạc. Em 1186 thì gần với optoma hd 161x hơn. Mặc dù sử dụng chung đèn với 1185 nhưng độ sáng 1186 chỉ còn 2000 chứng tỏ bánh xe màu đã nhanh hơn mức 2x của 1185.
Thế này thì cũng đáng mong chờ rồi bác nhỉ. Hôm trước em thấy bác nào cm là Optoma và Vivitek đều cùng do một nhà máy sản xuất nên mới giống nhau thế

Vando

Well-Known Member

Quan trọng là giá thôi, con 1188 giá còn cao hơn optoma hd50 thì bác chờ làm gì.

Tranh cãi chi cho mệt hả các bác! Các bác mua máy chiếu cứ down mấy file này rồi mang tới chỗ bán nói hộ họ test giùm cho mấy file này. Đây là các công cụ test contrast và resolution rất chính xác. Những thông số này quan trọng bậc nhất trong việc thể hiện hình ảnh mà máy có thể mang lại.

Cách test: sử dụng đầu oppo làm đầu đọc nhé.

- Contrast: dùng thanh APL Clipping: máy chiếu cho độ tương phản càng cao càng thể hiện được vạch gần với vach cuối cùng.

file test: https://www.fshare.vn/file/HY22X96UGHS7

- Resolution - sharpness: thể hiện các chấm nhỏ từ size lớn đến nhỏ 1 cách đều đặn, sắc nét, căng , mịn, ko bị nhiễu

File test: https://www.fshare.vn/file/6UK1341JBN5F

- Độ sâu màu: các tone màu phải cân bằng, nổi khối như trong hình:

File test: https://www.fshare.vn/file/PW982DFSEDB6

2 năm trước 2 e này đã được cho lên "bàn mổ" rồi, các bác có thể tham khảo thêm ở đây nhé!

Sau khi test và trải nghiệm thực tế bằng phim ảnh thì từ khi xuất hiện 1180/1185, hội HDVT ko còn ai có ý định mua 1070 nữa. Bác nào cho điều này là "lý thuyết" và "ko thực tế" thì xin mới cứ mang 1070 qua test "side by side" với e, nếu 1070 nhỉnh hơn thậm chí là ngang ngửa thì e xin tặng luôn cho con 1180 + đầu OPPO e đang dùng luôn cho vui vẻ! :)

Chúc các bác luôn happy với lựa chọn của mình, tránh mất "học phí" ko đáng có! :)

Hic! Dù đã chuẩn bị tâm lý trước rồi nhưng vẫn buồn khi test trên em Optoma 25lv nhà mình cũng y chang như Benq w1070! Máy mình lỗi thời nhanh quá :((

Bên trên