ĐẦU PHÁT HD NÀO? ĐỂ NGHE NHẠC LOSSLESS TỐT NHẤT

thanhyk

Well-Known Member
Ðề: ĐẦU PHÁT HD NÀO? ĐỂ NGHE NHẠC LOSSLESS TỐT NHẤT

Thì bác dùng cổng digital như optical để passthru..nó, nhưng hình như nó ko passthru...hoàn toàn.

quynhonhd

Em đang định mua HDP để nghe lossless, em định dùng HDP-> coaxl -> cổng digital in của SA Ki pear lite CD làm DAC -> amly 2 ch -> loa. Vậy nhờ các bác tư vấn nên chọn Dune max hay Dune BD prime cho kinh tế? Và thêm nữa Dune có DAC rồi lại dùng thêm DAC của CD có sao không các bác.

Em đang dùng Dune Duo, em kết nối với Amply Marant PM7004 bằng cổng AV để nghe lossless luôn. nếu Bác có thì thử kết hợp như em và làm như của Bác thử xem nghe cái này hay hơn ạ :).

Mà hiện nay con Dune Max và Dune Prime đã hết hàng. Bác thử xem thông tin con Popcorn House A410, nghe nói là sử dụng chíp sigma 89xx có tích hợp DAC luôn. Em cũng đang tìm hiểu con này.

haidangcam

Member

Em đang định mua HDP để nghe lossless, em định dùng HDP-> coaxl -> cổng digital in của SA Ki pear lite CD làm DAC -> amly 2 ch -> loa. Vậy nhờ các bác tư vấn nên chọn Dune max hay Dune BD prime cho kinh tế? Và thêm nữa Dune có DAC rồi lại dùng thêm DAC của CD có sao không các bác.

Vậy bác nên tham khảo con popcorn này nữa, nó có DAC ESS SABRE
http://www.hdvietnam.com/diendan/22-hd-media-player/815759-popcorn-hour-se-hoi-sinh-tai-10.html

Cám ơn các bác đã tư vấn nhưng ý em muốn hỏi là em định dùng DAC của SA Ki pear lite nhưng trong khi đó HDP lại có DAC rồi thì âm thanh có hay không? Vì em thấy DAC của Ki pear chắc chắn hơn DAC của HDP rồi.

do_long_khach

Well-Known Member

Kết nối như bác chuẩn rồi, cứ thế nghe thôi

trangchodom

Well-Known Member

Cám ơn các bác đã tư vấn nhưng ý em muốn hỏi là em định dùng DAC của SA Ki pear lite nhưng trong khi đó HDP lại có DAC rồi thì âm thanh có hay không? Vì em thấy DAC của Ki pear chắc chắn hơn DAC của HDP rồi.
Nếu bác chịu tốn công 1 tí thì em góp ý thế này: Bác mua lấy cái usb 8Gb chép nhạc lossless vào, ghim thẳng vào cái Ki peal lite nghe nhạc chắc chắn là hay hơn đi từ hdp vào ki peal lite từ đường coxial.

Nếu bác chịu tốn công 1 tí thì em góp ý thế này: Bác mua lấy cái usb 8Gb chép nhạc lossless vào, ghim thẳng vào cái Ki peal lite nghe nhạc chắc chắn là hay hơn đi từ hdp vào ki peal lite từ đường coxial.

Nhưng bác ơi cái Ki pear lite nhà em có cổng USB phía trước thì ko hỗ trợ DAC, chỉ hỗ trợ USB phía sau thôi, mà USB phía sau phải có đầu phát mới chạy được bác àh.

Tuannv20

Well-Known Member

Em đang dùng Dune Base nè Bác ! Nối như bác nói nhưng dùng cổng Optical, nghe cũng ổn với tai trâu của em lắm :)).
Hỏi thêm các bác một chút: Nếu sắm thêm DAC phù hợp với bộ giàn 2 kênh của em (như chữ ký dưới đây) thì nên chọn em nào ạ ?

ringleader

Active Member

Nhưng bác ơi cái Ki pear lite nhà em có cổng USB phía trước thì ko hỗ trợ DAC, chỉ hỗ trợ USB phía sau thôi, mà USB phía sau phải có đầu phát mới chạy được bác àh.

Vụ này bác có chắc vậy k? chắc bạn nhầm ở đâu đó chứ từ file nhạc mà ra được cổng rca analog của Ki pear mà ko qua DAC thì ra bằng cách nào ạ?
Cái em quan tâm là cái cổng usb đó cắm file lossless vào ( đuôi WAV, FLAC) nó có đọc được k? được thì hộ trợ hdd lên đến bao nhiêu?
Nhiều đầu cd có cổng usb này nhưng là chỉ chơi mp3 thôi chứ lossless nó chịu;

Nếu cái CDP của bác nó đọc trực tiếp được file lossless thì cắm luôn vào là hay hơn nhiều so với dùng HDP xuất optical/coxial vào bác ạ; Nhiều người dùng chẳng qua là tiện nhạc lossless lưu giữ cùng trong HDD xem phim nên mới dùng như vậy thôi

iseovodoia

Ở bên Thiên Hòa có bán nhiều mẫu cũng đã lắm

ringleader

Active Member

Mình xem lại spec của cái CDP Ki pear lite của bạn thì cái công usb của bạn không đọc được lossless, điều này có nghĩa là bạn phải dùng HDP/ PC xuất digital vào cái CDP cho em này làm DAC thôi nhé

ringleader

Active Member

Em đang dùng Dune Duo, em kết nối với Amply Marant PM7004 bằng cổng AV để nghe lossless luôn. nếu Bác có thì thử kết hợp như em và làm như của Bác thử xem nghe cái này hay hơn ạ :).

Mà hiện nay con Dune Max và Dune Prime đã hết hàng. Bác thử xem thông tin con Popcorn House A410, nghe nói là sử dụng chíp sigma 89xx có tích hợp DAC luôn. Em cũng đang tìm hiểu con này.

Cá nhân mình thấy dune là xuất digital tốt nhất trong các HDP dưới 6tr rôi, tốt hơn nữa thì các bác dùng sang oppo được cả hình ảnh đẹp hơn dune nữa; dùng dune để xuất digital nhé chứ bác nối cổng av từ duen vào amli thì chán lắm ( DAC của dune rẻ lắm, nghe chán)
A410 có tích hợp DAC sabre thì đương nhiên là tốt hơn dune rồi ( nếu các bạn dùng DAC của HDP, còn trường hợp xuất digital ra cho DAC ngoài xử lý thì chắc cũng giống nhau thôi)

Chỉnh sửa lần cuối:

Tuannv20

Well-Known Member

Mình xem lại spec của cái CDP Ki pear lite của bạn thì cái công usb của bạn không đọc được lossless, điều này có nghĩa là bạn phải dùng HDP/ PC xuất digital vào cái CDP cho em này làm DAC thôi nhé
Cổng USB phía trước em nghe nhạc wav, Flac từ USB cắm vào bình thường bác nhé ! Chỉ mỗi cái duyệt file nhạc hơi khó thôi (bằng màn hình đèn led của CDP). Cổng USB sau là loại nhỏ phải dùng thiết bị phát khác (LAPTOP chẳng hạn).

Chỉnh sửa lần cuối:

tuananh2355

Bác đã có Dune Max chưa? Nếu chưa có, Bác pm địa chỉ của Bác, em vác qua Bác anh em mình cùng ngâm cứu xem thế nào!

tuananh2355

Bác đã có Dune Max chưa? Nếu chưa có, Bác pm địa chỉ em vác qua Bác anh em mình cùng ngâm cứu xem thế nào

Chỉnh sửa lần cuối:

susucarot

Member

Cá nhân mình thấy dune là xuất digital tốt nhất trong các HDP dưới 6tr rôi, tốt hơn nữa thì các bác dùng sang oppo được cả hình ảnh đẹp hơn dune nữa; dùng dune để xuất digital nhé chứ bác nối cổng av từ duen vào amli thì chán lắm ( DAC của dune rẻ lắm, nghe chán)
A410 có tích hợp DAC sabre nhưng nó khác với oppo 95 /105 là em nó chỉ có 1 em sabre làm DAC cho âm thanh đa kênh ( 5.1) thôi nhé, do vậy tính em này làm DAC để nghe nhạc là ko hợp lý đâu, oppo nó dùng 2 con sabre riêng biệt cho stereo và đa kênh

DAC tích hợp trong Popcorn A410 là DAC 2 kênh nha các bác. Nó xài con ESS ES9023P . Các bác định nghe nhạc lossless mà dư dả tài chính chút thì cứ em này mà phang

ringleader

Active Member

DAC tích hợp trong Popcorn A410 là DAC 2 kênh nha các bác. Nó xài con ESS ES9023P . Các bác định nghe nhạc lossless mà dư dả tài chính chút thì cứ em này mà phang

đúng rồi bác, em lúc đầu cũng nhầm, thiết kế như này thì quá hợp lý; xem khả năng định dạng và phụ đề rời của em nó thôi, nếu giống dune thì em dune base tắt điện rồi

ringleader

Active Member

Cổng USB phía trước em nghe nhạc wav, Flac từ USB cắm vào bình thường bác nhé ! Chỉ mỗi cái duyệt file nhạc hơi khó thôi (bằng màn hình đèn led của CDP). Cổng USB sau là loại nhỏ phải dùng thiết bị phát khác (LAPTOP chẳng hạn).

Em xem spec thì không thấy nói, nếu chơi được thì cứ trực tiếp mà chơi sẽ tốt hơn dùng hdp,bác cứ chuẩn bị vài cái usb 1gb, thích cd nào thì chép vào đó mà nghe, xong lại xóa, 1 cd thôi thì chọn bài nó dễ hơn;

nhưng nếu gđ cần cái hdp để xem nữa thì cũng nên nghiên cứu, nhiều thì oppo 95/105, ít hơn thì 93/103,
ít hơn nữa thì porcon 410 vừa ra, mua em này bác lại có cả DAC nữa để có thể so sánh với DAC trong cái đầu CD của bác

SA Ki pear thì tự chơi Wav và mp3 được qua cổng USB phía trước thôi các bác, cổng USB phía sau phải chơi qua thiết bị phát như PC hoặc Dune... Nhưng hôm rồi em có thử phát CD bằng Laptop lấy DAC qua cổng USB phía sau so với phát trực tiếp trên Ki pear thì nghe chán lắm ạ. Lossless em có thử nhưng chưa có điều kiện so sánh với phát bằng CD. Có nhiều bác tư vấn em dùng porcon 410 nhưng em ko khoái vì có nhiều bất lợi như phải chọn bài qua màn hình ti vi, không có ổ đĩa quang để xem DVD và Blu-ray nếu có nhu cầu. Và trên hết là nghe qua 2 lần DAC thì không biết chất âm ra sao nữa, em thì không muốn bỏ phí DAC của Ki pear (hic hai mấy củ của em chỉ để nghe CD thui sao :-S).

Bên trên