ĐẦU PHÁT HD NÀO? ĐỂ NGHE NHẠC LOSSLESS TỐT NHẤT

Dynaudio

Em đã dùng dune max và dune duo, phải nói thật sự tiếng của dune nghe rất chi tiết nhưng thật sự nghe lâu sẽ thấy chất tiếng hơi khô và sáng không phù hợp cho ai thích nghe mềm, ấm. Phải trang bị thêm 1 em DAC đèn nữa thì tiếng mới mềm, mượt được ạ.

Ðề: ĐẦU PHÁT HD NÀO? ĐỂ NGHE NHẠC LOSSLESS TỐT NHẤT

Nhân tiện có topic này mình muốn nhờ các bác nào ở Hà Nội - loanh quanh 4 quận Nội thành cho tiện

mình đang dùng em Tvix S1 làm transport , lấy đường tín hiệu coaxial đấu qua Cambridge Audio - DAC Magic,nghe tạm hay rồi

thấy giang hồ đồn thổi là có chú Dune Max trang bị chipset Sigma chơi nhạc lossless còn tuyệt vời hơn-gớm mặt hơn , nên mạo muội là có lời nhờ vả bác nào ở loanh quanh 4 quận nội thành HN , hôm nào rảnh rỗi , cầm qua nhà cho mình mượn thử con Dune Max ,khoảng 1h hoặc anh em giao lưu cho vui.Chè tàu..thuốc lào mời các bác để em đến tết còn có hướng phấn đấu cho bằng anh , bằng em

Mình muốn test xem nghe qua DAC , cùng trên 1hệ thống ,1 file nhạc , chỉ thay đổi phần transport giữa S1 và Dune max thì đường KTS-coaxial của em nào nghe hay và nhạc tính và âm hình tốt hơn
Dune Max thì quá tốt luôn , vì mình cũng muốn test luôn phần chơi CD xem chất lượng như file lossless không hay còn tốt hơn

Cảm ơn các bác đã quan tâm.mình tên Cương ,bác nào tốt tính có nhã ý thì pm mình nhé :-bd

rockloccoc

Well-Known Member

Nhân tiện có topic này mình muốn nhờ các bác nào ở Hà Nội - loanh quanh 4 quận Nội thành cho tiện

mình đang dùng em Tvix S1 làm transport , lấy đường tín hiệu coaxial đấu qua Cambridge Audio - DAC Magic,nghe tạm hay rồi

thấy giang hồ đồn thổi là có chú Dune Max trang bị chipset Sigma chơi nhạc lossless còn tuyệt vời hơn-gớm mặt hơn , nên mạo muội là có lời nhờ vả bác nào ở loanh quanh 4 quận nội thành HN , hôm nào rảnh rỗi , cầm qua nhà cho mình mượn thử con Dune Max ,khoảng 1h hoặc anh em giao lưu cho vui.Chè tàu..thuốc lào mời các bác để em đến tết còn có hướng phấn đấu cho bằng anh , bằng em

Mình muốn test xem nghe qua DAC , cùng trên 1hệ thống ,1 file nhạc , chỉ thay đổi phần transport giữa S1 và Dune max thì đường KTS-coaxial của em nào nghe hay và nhạc tính và âm hình tốt hơn
Dune Max thì quá tốt luôn , vì mình cũng muốn test luôn phần chơi CD xem chất lượng như file lossless không hay còn tốt hơn

Cảm ơn các bác đã quan tâm.mình tên Cương ,bác nào tốt tính có nhã ý thì pm mình nhé :-bd
Bác có DAC rời rồi thì quan tâm Max làm gì nữa nhỉ? Nếu chỉ làm transport thì con nào chả như nhau!? Chả nhẽ bác dịnh giải mã trên cả Dune cả DAc?

Bác có DAC rời rồi thì quan tâm Max làm gì nữa nhỉ? Nếu chỉ làm transport thì con nào chả như nhau!? Chả nhẽ bác dịnh giải mã trên cả Dune cả DAc?

tất nhiên là mình chỉ quan tâm đến phần xuất digital (coaxial ) của Dune thôi bạn ạ
mình không quan tâm đến phần DAC trên Dune ( cổng analog)
Nếu như nhau thì chưa chắc ,2 con chip xử lý khác nhau thì làm sao mà như nhau được, thế nên mình mới cần mượn để test thử -thi đấu cho vui mà , xem câu chuyện sẽ là như nào ,xem cái nào là tốt nhất chứ nhỉ

LUC QUYET CHIEN

Active Member
Re: Ðề: ĐẦU PHÁT HD NÀO? ĐỂ NGHE NHẠC LOSSLESS TỐT NHẤT

tất nhiên là mình chỉ quan tâm đến phần xuất digital (coaxial ) của Dune thôi bạn ạ
mình không quan tâm đến phần DAC trên Dune ( cổng analog)
Nếu như nhau thì chưa chắc ,2 con chip xử lý khác nhau thì làm sao mà như nhau được, thế nên mình mới cần mượn để test thử -thi đấu cho vui mà , xem câu chuyện sẽ là như nào ,xem cái nào là tốt nhất chứ nhỉ

Nếu đã gọi là passthough cho DAC ngoài xử lý thì cái HDplayer làm transpost làm gì còn can thiệp vào âm thanh được nữa ( kể cả có là là khủng lẫn hàng bình dân ) .Cơ bản ở đây theo như em biết con Tvix của bác chưa chưa passthough hoàn toàn với nhạc 2 kênh.( bác vẫn chỉnh volume to nhỏ trên tvix bình thường kể cả có chọn passthough đúng không ) thế là lúc này chip âm thanh trên tvix vẫn can thiệp vào âm thanh.Nếu con Dune Max mà vẫn thế ( khi chọn passthough vẫn chỉnh volume to nhỏ trên nó được ) thì nghĩa là vẫn như con tvix.Chẳng qua lúc này chip âm thanh trên dune max nó tốt hơn nên âm thanh ra tốt hơn là chắc.

Em có mách này cho bác : trên tvix bác cho volume full luôn nhé.Muốn chỉnh volume bác chỉ chỉnh trên amply thôi.Lúc này nghe sẽ thấy hay hơn kha khá đấy

LUC QUYET CHIEN

Active Member
Re: Ðề: ĐẦU PHÁT HD NÀO? ĐỂ NGHE NHẠC LOSSLESS TỐT NHẤT

Bác lại quên mất vụ em nói hôm nọ à.HDplayer từ dune trở xuống ( oppo chưa thử chưa biết ) làm gì có con nào passthough hoàn toàn nhạc 2 kênh đâu.chip âm thanh trên HDplayer vẫn can thiệp hết.Vậy suy ra con HDplayer nào có chip DAC ngon thì xuất ra nó vẫn ngon hơn

Ðề: Re: Ðề: ĐẦU PHÁT HD NÀO? ĐỂ NGHE NHẠC LOSSLESS TỐT NHẤT

Nếu đã gọi là passthough cho DAC ngoài xử lý thì cái HDplayer làm transpost làm gì còn can thiệp vào âm thanh được nữa ( kể cả có là là khủng lẫn hàng bình dân ) .Cơ bản ở đây theo như em biết con Tvix của bác chưa chưa passthough hoàn toàn với nhạc 2 kênh.( bác vẫn chỉnh volume to nhỏ trên tvix bình thường kể cả có chọn passthough đúng không ) thế là lúc này chip âm thanh trên tvix vẫn can thiệp vào âm thanh.Nếu con Dune Max mà vẫn thế ( khi chọn passthough vẫn chỉnh volume to nhỏ trên nó được ) thì nghĩa là vẫn như con tvix.Chẳng qua lúc này chip âm thanh trên dune max nó tốt hơn nên âm thanh ra tốt hơn là chắc.

Em có mách này cho bác : trên tvix bác cho volume full luôn nhé.Muốn chỉnh volume bác chỉ chỉnh trên amply thôi.Lúc này nghe sẽ thấy hay hơn kha khá đấy

Khổ quá , mình chả quan tâm đến passthough hay cái gì đi nữa cả .
Mình chơi theo kiểu"thiết bị như thế nào thì sẽ ra như thế "
mình chỉ cần mượn tạm Dune khoảng 1h ở nhà mình thôi , cứ phải thực chiến thì mới biết được cái nào hay hơn cái nào , mình quan tâm cả đến cái CD trên Dune nữa cơ
chứ mấy cái như bác nói chỉ là trên sách vở thôi . "Nếu con Dune cũng thế " cái mình cần biết là nó có thế hay như nào thì mới cần thử chứ ngồi mà nói.... nếu..cơ bản biết thì.. biết cái nào là tốt nhất đâu mà tranh luận
Bác nào có nhã hứng thì cầm qua nhà cho mình giao lưu nhé .Chân thành cảm ơn nhiều nhiều

thoachip

Active Member

Mình cũng dùng S1 nên ko đc giao lưu cùng bác. Con S1 này của mình chuối vãi, mới dùng vài tháng quạt gió đã kêu ầm ầm, nghe nhạc - xem phim chán vãi.

đổi sang Dune 303D đi bác hoặc Popcorn A 400 cũng được còn maú nữa thì làm luôn Oppo 95 cho nó hoành :D

consari

Member

Em trước nay chưa xài HDP . Em nghe lossless như sau : PC + ổ cứng qua cổng USB - lấy tín hiệu digital -cổng coxial -DAC rời-ampli đèn - loa . Bây giờ em muốn không dùng PC nửa nhờ các bác chỉ dùm em :
--- HDP có cổng USB , lấy tín hiệu digital hoàn toàn ra cổng coxial , có thể chọn được album CD như trên PC .

katyytb

Member

chíp sigma bác nhóe! dune là chuẩn.khựa khựa

bimbim06

Active Member

Sáng nay rảnh ngồi test thử khả năng chơi lossless của em C300. Sau khi thử 1 loạt các định dạng, chốt lại em nó xử tốt nhât File flac. Nghe Francis goya từ CD với File quả tình khó nhận ra sự khác biệt. Thêm 1 lựa chọn cho tín đồ phương tiện allinone.

consari

Member

" Em trước nay chưa xài HDP . Em nghe lossless như sau : PC + ổ cứng qua cổng USB - lấy tín hiệu digital -cổng coxial -DAC rời-ampli đèn - loa . Bây giờ em muốn không dùng PC nửa nhờ các bác chỉ dùm em :
--- HDP có cổng USB , lấy tín hiệu digital hoàn toàn ra cổng coxial , có thể chọn được album CD như trên PC . "

Không có bác nào ghé qua chỉ dẩn giúp em sao ? Em chỉ cần HDP hình ảnh rõ thôi ,nhạc phát 2 kênh cũng được vì nhà em nhỏ không có phòng riêng để lắp surround .
Cảm ơn các bác trước .

thoachip

Active Member

" Em trước nay chưa xài HDP . Em nghe lossless như sau : PC + ổ cứng qua cổng USB - lấy tín hiệu digital -cổng coxial -DAC rời-ampli đèn - loa . Bây giờ em muốn không dùng PC nửa nhờ các bác chỉ dùm em :
--- HDP có cổng USB , lấy tín hiệu digital hoàn toàn ra cổng coxial , có thể chọn được album CD như trên PC . "

Không có bác nào ghé qua chỉ dẩn giúp em sao ? Em chỉ cần HDP hình ảnh rõ thôi ,nhạc phát 2 kênh cũng được vì nhà em nhỏ không có phòng riêng để lắp surround .
Cảm ơn các bác trước .

Bác mua cái nào cũng đc hết, đều rõ và có các line out như bác hỏi. Thay vì chọn cd thì chọn foder, repeat 1 bài hoặc cả folder.

DAIYOU

Active Member

chíp sigma bác nhóe! dune là chuẩn.khựa khựa

Sigma thì liên quan gì đến âm thanh nhỉ ,mình nghĩ nó giả mã hình ảnh cơ.Còn Dune Max,Dune Duo mà lựa chọn là do nó có Chip DAC thiết kế riêng cho phần Audio ở sản phẩm này .

blueroses89

Sigma tốt cả về hình ảnh vả âm thanh mà. Realtek cho âm thanh lossless tuy không to nhưng lại rất trong, hiện tại mặt bằng chung của các đầu HD cũng được san bằng khá nhiều rồi, cũng không cần phải đắn đo lắm đâu

Bây giờ các hãng cạnh tranh nhau nên mặt bằng về âm thanh và hình ảnh cũng khá bằng nhau, hôm trước loay hoay tìm thông tin và em cũng chọn được 1 em chip Sigma

Khỏi nói tất nhiên là Mygica ATV1200, ATV1800 hoặc ZTV rồi. Vì có bản quyền đó bạn.

playboys

Khỏi nói tất nhiên là Mygica ATV1200, ATV1800 hoặc ZTV rồi. Vì có bản quyền đó bạn.

Cái này chưa chắc nha ? Mình thì thấy Dune nghe nhạc Lossless hay hơn hẳn mygiaca ATV 1200 nha bác . Mình đã sử dụng qua ATV 1200 và Dune

Em đang định mua HDP để nghe lossless, em định dùng HDP-> coaxl -> cổng digital in của SA Ki pear lite CD làm DAC -> amly 2 ch -> loa. Vậy nhờ các bác tư vấn nên chọn Dune max hay Dune BD prime cho kinh tế? Và thêm nữa Dune có DAC rồi lại dùng thêm DAC của CD có sao không các bác.

Bên trên