Nhờ tư vấn Onkyo ghép Jamo

ngc_luu

Well-Known Member
Ðề: Nhờ tư vấn Onkyo ghép Jamo

Em có down từ diễn đàn mình mấy cái burn-in loa về. Chạy rà cũng được 3 lần (nguyên album burn-in khoảng 15p toàn bùm bùm chéo chéo). Mỗi ngày chạy 1 lần đến tối nay nghe đã thấy khác hơn rồi ạ.

Bác đã xem phim thử chưa? có ổn không? hình như RS 608 đường ra HDMI là 1.4 phải không bác? Các LCD không có cổng HDMI 1.4 có cắm được không vậy? Tôi cũng sắp có 1 em giống bác nên hỏi hơi nhiều, mong bác thông cảm, giao lưu là chính mà :)

JESSIEBO

Active Member

LCD đời mới bây giờ đều có cổng HDMI, nếu LCD nhà bác chưa có thì đi đường hình từ nguồn phát lên thẳng LCD luôn, còn HDMI vào receiver là từ nguồn phát thôi. Thân

minhtai18

Member

Bác đã xem phim thử chưa? có ổn không? hình như RS 608 đường ra HDMI là 1.4 phải không bác? Các LCD không có cổng HDMI 1.4 có cắm được không vậy? Tôi cũng sắp có 1 em giống bác nên hỏi hơi nhiều, mong bác thông cảm, giao lưu là chính mà :)
Bác Jessiebo đã trả lời dùm em rồi đó ạ.
Em chưa có TV LCD, đang dùng PC nên chưa có cắm thử HDMI.
Từ PC bác cũng có thể cắm qua Receiver (PC-Receiver-LCD) bằng cáp DVI-HDMI hay qua cục adapter DVI-HDMI rồi dùng cáp HDMI (bác tham khảo TTTM, chợ trời, gian hàng HD diễn đàn mình nhiều bác bán lắm ạ).

Các bác cho e hỏi ở Hà Nội chỗ nào bán loa infinity với,e tìm mãi trên web mà không thấy.

trungduong77

Chúc mừng bác có bộ dàn mới.
He he. Vậy là bộ dàn của em cũng có bạn cùng tuổi rồi.
Em đã đấu bi-amp hổm rày.(Tự DIY trước khi rước em nó về 2 tuần)
Nghe nhạc từ PC thông qua con Creative Audigy. Đấu qua receiver bằng coaxial và analog (3.5mm - 2 RCA).
Coaxial mới setup được hôm qua nay nhưng nghe hơi gắt tí.
Em thấy xài analog (3.5mm - 2 RCA) nghe dễ chịu hơn.
Em nghe toàn nhạc vàng và nhạc tiền chiến thấy cũng ổn lắm.

THấy bác đấu bi-amp rồi, hôm qua em về chạy ngay ra chợ Nhật Tảo lấy 2 cọng dây về đấu để nghe thử, mà sao cảm giác không hay bằng lúc chưa đấu, chắc tại mua dây đểu.... hic hic.. tiền mất tật mang. Mà bác đấu bi-amp bằng dây loại nào vậy, nghe có hay hơn lúc chưa đấu không? Chỉ em với.
Nghe bác nói đang burn - in loa, nhờ bác cho em xin cái album burn-in để em làm cho bộ loa của em
Bác nghe nhạc đã có sub chưa vậy. Hay là tại em nghe nhạc mà chưa có sub nên nó không được vừa ý lắm (Em nghe Thúy Nga bằng HD thông qua ngõ optical).[-O<

ngc_luu

Well-Known Member

THấy bác đấu bi-amp rồi, hôm qua em về chạy ngay ra chợ Nhật Tảo lấy 2 cọng dây về đấu để nghe thử, mà sao cảm giác không hay bằng lúc chưa đấu, chắc tại mua dây đểu.... hic hic.. tiền mất tật mang. Mà bác đấu bi-amp bằng dây loại nào vậy, nghe có hay hơn lúc chưa đấu không? Chỉ em với.
Nghe bác nói đang burn - in loa, nhờ bác cho em xin cái album burn-in để em làm cho bộ loa của em
Bác nghe nhạc đã có sub chưa vậy. Hay là tại em nghe nhạc mà chưa có sub nên nó không được vừa ý lắm (Em nghe Thúy Nga bằng HD thông qua ngõ optical).[-O<

Nghe nhạc thì không nhất thiết phải cần sub đâu bác, bác nghe có vẻ như thiếu bass là do các thông số cài đặt của bác có thể chưa phù hợp, bác không nói rõ hiện nay bác đang dùng mấy loa (5 loa, hay 2 loa) nên cũng hơi khó hình dung. Nhưng nếu hiện nay bác đang dùng 02 loa để đấu theo đường main thì bác nên cài đặt lại các thông số cho loa như sau thì có thể sẽ cải thiện được:
- Các đường Sur, cen, sub bác nên đặt là off.
- Đường Front đặt là toàn dải (Full bank), khi đó loa main của bác sẽ có tiếng bass.
Vài dòng chia sẻ cùng bác

minhtai18

Member

Em nghe nhạc không có sub.
Dây em mua ở Nhật Tảo có 30k/m (Không trả giá, mặc cả tí có lẽ rẻ hơn). Dây hiệu Audio Images , gồm 4 dây bọc vỏ cao su ở ngoài.
Bác thử tinh chỉnh em Onkyo như bác ngc_luu hướng dẫn đi ạ. Trên remote có mấy cái nút trắng trắng nằm phía dưới trong ô "LISTENING MODE", bác bấm phím "MUSIC" vài lần để chuyển chế độ nghe. Khác nhau cũng nhiều lắm đó ạ.
Còn cái burn - in loa em down lâu quá không nhớ ở nơi nào. Bác nhờ Google tìm thử xem, cũng nhiều lắm. Bác tham khảo thử trang này VNAV &bull; View topic - Đĩa Burn-in và Clear????

VAN_LOC

Well-Known Member

CÁi đó còn do cách cân chỉnh nữa bác ạ .

Mấy bác chơi âm thanh ...mua loa mua âm ly ....cho mình hỏi ? các bác chơi và nghe bằng cảm tính àh ! không thấy nói gì về mặt cấu hình của amly và loa với các chi tiết ....hay các bác chi nghe thấy hay hay ...và vừa túi tiền thì mang về ...

minhtai18

Member

Mấy bác chơi âm thanh ...mua loa mua âm ly ....cho mình hỏi ? các bác chơi và nghe bằng cảm tính àh ! không thấy nói gì về mặt cấu hình của amly và loa với các chi tiết ....hay các bác chi nghe thấy hay hay ...và vừa túi tiền thì mang về ...
Chắc bác đọc thread chưa kĩ đấy ạ.
Mấy bác kia có nêu cấu hình receiver và loa giống của em rồi đấy chứ. Các bác ấy chắc cũng đã chọn lựa, so sánh cuối cùng mới lòi ra được bộ dàn ưng ý mà mua chứ. Các bác ấy chắc khi đi nghe thử được các bác chủ hàng điều chỉnh hợp lí hơn nên nghe hay hơn; còn về nhà thì xét điều kiện sắp đặt, tinh chỉnh có thể chưa hợp lí nên lên 4r chia sẽ hỏi cách tinh chỉnh sắp đặt. Đâu ai mới sinh ra là biết chạy biết nói liền đâu bác.
Tiền đâu phải lá rụng ngoài đường mà nghe bằng niềm tin rồi "chỉ nghe thấy hay hay ...và vừa túi tiền thì mang về".
Như cái ý định bộ dàn của em còn thiếu gần 2 tháng là đúng năm rồi đấy. Nghiên cứu từ Internet -> tham gia vài cái 4r thảo luận -> tham khảo đi nghe thử của bạn bè không dưới 10 bộ dàn -> Làm phiền nghe thử nhờ tư vấn hết 4 cửa hàng ->Chọn lọc, phân tích đặc điểm của các thương hiệu để chọn lựa theo sở thích =>Thay đổi hoàn toàn ý định sau khi đi nghe thử không dưới 5 lần.
Vài dòng suy nghĩ riêng chia sẽ cùng bác Vampire_August

Chắc bác đọc thread chưa kĩ đấy ạ.
Mấy bác kia có nêu cấu hình receiver và loa giống của em rồi đấy chứ. Các bác ấy chắc cũng đã chọn lựa, so sánh cuối cùng mới lòi ra được bộ dàn ưng ý mà mua chứ. Các bác ấy chắc khi đi nghe thử được các bác chủ hàng điều chỉnh hợp lí hơn nên nghe hay hơn; còn về nhà thì xét điều kiện sắp đặt, tinh chỉnh có thể chưa hợp lí nên lên 4r chia sẽ hỏi cách tinh chỉnh sắp đặt. Đâu ai mới sinh ra là biết chạy biết nói liền đâu bác.
Tiền đâu phải lá rụng ngoài đường mà nghe bằng niềm tin rồi "chỉ nghe thấy hay hay ...và vừa túi tiền thì mang về".
Như cái ý định bộ dàn của em còn thiếu gần 2 tháng là đúng năm rồi đấy. Nghiên cứu từ Internet -> tham gia vài cái 4r thảo luận -> tham khảo đi nghe thử của bạn bè không dưới 10 bộ dàn -> Làm phiền nghe thử nhờ tư vấn hết 4 cửa hàng ->Chọn lọc, phân tích đặc điểm của các thương hiệu để chọn lựa theo sở thích =>Thay đổi hoàn toàn ý định sau khi đi nghe thử không dưới 5 lần.
Vài dòng suy nghĩ riêng chia sẽ cùng bác Vampire_August

Cám ơn bác chỉ dẫn ! ... do mình là dân khoa học...nên chú trọng trong việc cấu hình , chi tiết ......để so sánh ....và tự đặt cho mình những câu hỏi ! tại sao ...? mình chỉ muốn đưa y kiến lên 4r để các bác tìm hiểu ....một cách rõ ràng hơn ! Do các bác bán hàng thì chỉ bán và theo kinh nghiệm mua của khách hàng nên còn thiếu nhiều thông tin chúng ta cần để so sánh giữ dàn náy và dàn khác, ví dụ : các bác có biết chi tiết tại sao monitor audio lại "cảm thấy" hay hơn jamo không .....và amly onkyo khách gì với denon .....v..v..hay tóm lại thì tiến nào của nấy ......
Chí có ý đóng góp ...không có ý mạo phạm ...cám ơn các bác đã dọc tin

minhtai18

Member

Cám ơn bác chỉ dẫn ! ... do mình là dân khoa học...nên chú trọng trong việc cấu hình , chi tiết ......để so sánh ....và tự đặt cho mình những câu hỏi ! tại sao ...? mình chỉ muốn đưa y kiến lên 4r để các bác tìm hiểu ....một cách rõ ràng hơn ! Do các bác bán hàng thì chỉ bán và theo kinh nghiệm mua của khách hàng nên còn thiếu nhiều thông tin chúng ta cần để so sánh giữ dàn náy và dàn khác, ví dụ : các bác có biết chi tiết tại sao monitor audio lại "cảm thấy" hay hơn jamo không .....và amly onkyo khách gì với denon .....v..v..hay tóm lại thì tiến nào của nấy ......
Chí có ý đóng góp ...không có ý mạo phạm ...cám ơn các bác đã dọc tin
Hi hi
Em cũng là dân kĩ thuật ra mà bác.
Ôm mấy cái đồ án điện nên cũng thành ra "điên nặng". => Riết rồi mua sắm gì cũng áp dụng tìm "cái phương án tối ưu" + tính kĩ càng của dân kĩ thuật => lựa chọn dàn âm thanh của em cũng không ngoại lệ.
4r là nơi đưa ra ý kiến và chia sẽ ý kiến mà bác.
Rất vui được cùng bác chia sẽ ý kiến.

edc

Active Member

Cũng là dân kỹ thuật :))
Lựa chon đồ âm thanh để nghe nhạc hoặc xem phim đơn giản nếu "tiềm lực quân sự mạnh" [-X. Nhưng thật khó khăn nếu tiềm lực " quân sự yếu". [-X. Nhiều khi các fan đưa yếu tố tâm linh vào thành " nghệ thuật chơi ". Cái yếu tố tâm linh này đã làm cho chính phủ Khựa chưa nhận thức đúng về vấn đề chủ quyền Biển Đông đòi chiếm toàn bộ và đã cản trở ngư dân và gây khó khăn cho VN. Vì vậy trước khi tuyên bố chủ quyền Biển Đông, phải giáo dục cho cán bộ trong chính phủ Khựa tìm hiểu Công ước của Liên Hợp Quốc về luật biển 1982 (UNCLOS) . :))
Em chém tí.

Chỉnh sửa lần cuối:

Theo mình thì ngược lại đó bác, chính những người xuất thân từ kỷ thuật ra lại là những khách hàng mua sắm dễ tính nhất đấy :D

Vấn đề này cũng dễ hiểu thôi ! theo mình dân ky thuật trước khi mua hàng đã nghiên cứu ....dây là máy chốt của vần đề (không phải chi nghe qua loa và chỉ nhận thông tin từ ngứoi bán.....v..v..nói cách khác là tìm hiểu rõ ràng) và khi đi mua hàng thi chi có mua .......không nói nhiếu...1+1 chắn chắn =2 ...Nhất là khi mua về cám thấy sứơng dù ai có nói gi thi đó lá quá trình tìm hiểu và nghiên cứu không như dân kinh doanh....mua xong tín đường bán sao cho có lời ...hihihihi

minhtai18

Member

Giờ 1+1=0 rồi bác ạ.
1 bộ dàn +1 người nghe = 0 nghe gì hết. => Nghe im tai quá ngủ mất tiêu:D

Bên trên