Nhờ tư vấn Onkyo ghép Jamo

minhtai18

Member
Ðề: Nhờ tư vấn Onkyo ghép Jamo

Chưa hiểu ý bác nói ...! ah ma dàn bác mới mua xem phim ok không ...hình như thiếu cái cen ..ah ......????
Ý em là lo nghiên cứu setup bộ dàn, vừa nghe nhạc, được một lát thì nghe êm tai quá nên ngủ luôn.
Bộ dàn em thiếu nhiều lắm bác: cen, sub, sur, thiếu luôn cả cái LCD 42inch fullHD. Mấy thứ này là dự án Tết này và năm sau của em; đang trong thời gian qui hoạch(sub và LCD thì đang còn trong vòng nghiên cứu).

B30TT9

Member

Chưa có cen, sur, sub xem phim có tạm được không bác chủ?

minhtai18

Member

Mở film "Fast and Furious 2009" để test thử. Tiếng động cơ, tiếng xe phanh gấp... thể hiện khá rõ, trung thực; nhưng xem được 5 phút là mất hứng chuyển qua nghe nhạc luôn.
Không có cảm giác xem phim. Hổm rày em toàn nghe nhạc.
Tới Tết em làm bộ cho đủ xem phim cho đã thèm.

trungduong77

xem phim không có mấy thứ đó cũng rất ok, nhưng thêm quả sub vào nghe phê lắm. MÌnh mới làm con sub BX10,Tối qua mở phim coi nghe tiếng bom rơi đạn bắn mà nổi da gà, sợ bị hàng xóm chửi phải cho volume nhỏ lại, nghe nhạc có sub mình thấy lực hẳn so với lúc chưa có sub, nghe tê tái luôn, bass rất sâu và lực, nghe muốn ép tim luôn. Bác minhtai18 nên mua thêm quả sub đi để nghe nhạc vàng mới phê. Thanks bác ngc-luu đã hướng dẫn, mình về chỉnh theo hướng dẫn của bác nghe thấy hay hơn.
Sao bác minhtai18 không nghiên cứu anh em mình lập hội "OMO" nhỉ....?;))

Dorillin

Member

ráng làm cho đủ dàn 5.1 xem film mới đã, cuối tuần này theo hướng dẫn của bác sẽ làm bộ giống bác trước rồi góp cho đủ 5.1 sau, cám ơn bác đã nhắn cho mình giá khá tốt, chứ k cũng bị thiệt hại thêm 1 số đáng kể rồi ;))
Mở film "Fast and Furious 2009" để test thử. Tiếng động cơ, tiếng xe phanh gấp... thể hiện khá rõ, trung thực; nhưng xem được 5 phút là mất hứng chuyển qua nghe nhạc luôn.
Không có cảm giác xem phim. Hổm rày em toàn nghe nhạc.
Tới Tết em làm bộ cho đủ xem phim cho đã thèm.

minhtai18

Member

Chúc mừng bác đã set bộ dàn được như ý.
Nghe bác nói về em sub làm em thèm. Đã qui hoạch em nó và kí duyệt rồi đó ạ. Còn đợi có vốn là tiến hành liền.=P~=P~
Còn cái ý kiến hội OMO cũng có lí lắm ạ. Bác coi phong thủy thử coi, rồi cúng xôi chè cho nó vui...!=))=))

minhtai18

Member

ráng làm cho đủ dàn 5.1 xem film mới đã, cuối tuần này theo hướng dẫn của bác sẽ làm bộ giống bác trước rồi góp cho đủ 5.1 sau, cám ơn bác đã nhắn cho mình giá khá tốt, chứ k cũng bị thiệt hại thêm 1 số đáng kể rồi ;))
Hổm rày dụ khị cũng được nhiều bác ghê ta. >:)>:)
Chắc em bỏ nghề "sợ điện" đi seller âm thanh quá (Hổng biết có bác cửa hàng nào chịu nhận em vào học việc không nữa!?):-?:-?
Cái ý định hội "OMO" của bác trungduong77 có vẻ hợp lí hơn một tí nữa rồi...:-bd:-bd

HDM1

Hổm rày dụ khị cũng được nhiều bác ghê ta. >:)>:)
Chắc em bỏ nghề "sợ điện" đi seller âm thanh quá (Hổng biết có bác cửa hàng nào chịu nhận em vào học việc không nữa!?):-?:-?
Cái ý định hội "OMO" của bác trungduong77 có vẻ hợp lí hơn một tí nữa rồi...:-bd:-bd

Mai mốt có thêm hội OMO, đừng bao giờ thêm chữ I nhé!

Theo mình ! bác muốn xem phim ..theo dạng từ từ....thì nên mua center va sur truoc ....theo dàn của bác thì mình thay monitor bxfx la hop giá thành và tai nghe ..đây là dòng thấp nhấ của monitor ..nhưng chất âm rất ok ...mình dang dùng sur bxfx và cen cua jamo c60 cung tam duoc ...hihihihi ...

minhtai18

Member

Theo mình ! bác muốn xem phim ..theo dạng từ từ....thì nên mua center va sur truoc ....theo dàn của bác thì mình thay monitor bxfx la hop giá thành và tai nghe ..đây là dòng thấp nhấ của monitor ..nhưng chất âm rất ok ...mình dang dùng sur bxfx và cen cua jamo c60 cung tam duoc ...hihihihi ...
Em cũng có thấy cấu hình bộ dàn dưới chữ kí của bác. Bác sướng ghê có tới 2 bộ giải trí=P~=P~
Em tính xây dựng bộ dàn dần dần theo quá trình quá độ như sau LCD > sub > cen+sur. Hiện em đang coi qua cái LCD 19"wide của PC hổng có đã.@-)@-)
Cũng đang nhắm Bxfx đó ạ. Tuy là dòng cấp thấp của Monitor nhưng lại là dòng tầm trung của loa nghe nhạc đấy chứ ạ:-bd:-bd

Mình thích xem phim ...nên ban đầu không biết ức giáp ....nên xách lúa thóc ra cuới nguyên gia đình pana về ...lcd + home theater ..hic..hic...đựoc vài tháng thấy không ổn cái lỗ tai trâu của mình....hihihi nên dành nghien cứu và chơi hàng rời ...hihihi thấy thích hơn ...hiện giờ thì phần phim thi ok rùi ...còn phần nhạc thì hơi bị chúi ....chưa vừa ý lắm ...hahahah
Về LCD thì mình đa dùng qua 3 hãng Pana, Samsung, Sony . Theo mình bác nên chọn Sony , Pana cho gram màu chuẩn nhưng thiếu độ sắc, Samsung thì sặc sở nhưng không bền , sony sắc nét bền lâu và kiểu dáng quí phái không màu mè như samsung hay lg ...

Chỉnh sửa lần cuối:

minhtai18

Member

Cái này do tùy chỉnh chứ bác, sặc sỡ hay ko màu mè là do người dùng cả thôi. Sắc màu standard của mỗi hãng được ấn định khi xuất xưởng, nhưng mình có quyền can thiệp, và thậm chí can thiệp sâu nữa kia :D
Còn cái nào bền hơn cái nào cũng còn xem xét. Người Việt mình có cái hay là mua xe hơi thì Toyota, xe máy thì Honda mà TV thì Sony :D Đến khi nó thông báo toàn cầu lỗi kỷ thuật thì mới té ngữa là ko có cái hãng nào perfect cả.
Thân.
Mọi thứ đâu có gì là hoàn hảo cả đâu bác.[-X[-X
Bởi vậy nên người tiêu dùng phải trở nên thông thái => để chọn cho mình sản phẩm tốt, giá chấp nhận, đáp ứng đúng nhu cầu bản thân (nhưng đôi khi người mua lầm mà người bán không lầm8-X8-X)=))=))

Cái này do tùy chỉnh chứ bác, sặc sỡ hay ko màu mè là do người dùng cả thôi. Sắc màu standard của mỗi hãng được ấn định khi xuất xưởng, nhưng mình có quyền can thiệp, và thậm chí can thiệp sâu nữa kia :D

Đó là cảm nhận và kinh nghiệm sau khi sử dụng qua sản phẩm của mình, không có ý thẩm định sản phẩm. Bác chắc là tay pro nên có thể can thiệp sâu vào gram màu standard của các hãng ....mình thích gram màu chuẩn của pana ...hom nào nhờ bác qua chỉnh dùm em con sony 40Ex710 sao cho giống màu với em pana nhé ...:-?? và để mình gọi cho hãng pana dẹp tiệm luôn cho rùi ...

Bác thích bắt bẻ câu chữ nhỉ :D Có nhiều dòng TV có Service Menu được hide lại ko cho người dùng thay đổi những thông số này, nếu hiểu được các thông số đấy, người ta có thể vào để hiệu chỉnh và nhiều khi hiệu quả vượt ngoài mong đợi đấy bác, đấy chính là hàm ý của "can thiệp sâu". Ví dụ dòng LCD Samsung dòng B khi bác dùng tổ hợp phím: Standby >> Info >> Menu >> Mute >> Standby sẽ vào được Control Option và Sub Option, ...
Còn mình ko phải dân pro gì cả chỉ là người dùng hay tò mò tọc mạch thế thôi, chắc là ko có khả năng "giúp" bác rồi ah, cái "mũ" đấy bác kiếm người khác đội đi, đầu mình ko vừa :D

Ái dà =D> ! chắc bác đã hiểu lầm ....ah mà bác có biết gram màu chuẩn của các hãng là gì không ! mình không nói việc tinh chỉnh ....tinh chỉnh chỉ làm vừa mắt nguời xem ....mình mạo mụi xin chia sẻ một số thông tin về thông số chuẩn của môt số lcd Color Accuracy - Sony Bravia KDL-40EX720 LED LCD 3D HDTV Review :-/
Samsung chỉnh sao ....thì cũng là samsung ....;;)

Chỉnh sửa lần cuối:

newmember80

Các bác thật là... Đang thảo luận về âm thanh, các bác lại sang hình ảnh. Bác chủ thớt cho em la liếm tí nha. Em cũng như bác, lính mới và đang phân vân chọn 1 bộ xem phim. Nhưng lúa nhà em không nhiều như bác, em chỉ nghĩ đến jamo A101 HSC thui (rẻ, đẹp, gọn gàng và nhất là công suất không cao -> không đòi hỏi âmly khủng - Em nghĩ thế không biết có đúng không? :-? ). Hỏi cụ google thì thấy có denon 1311, nhưng kho thóc nhà em không đủ. Nhờ các bác tư vấn giúp em con âmly nào ngon, bổ, rẻ với ạ. (Hình như em gà quá hay sao ý, em nhờ xin tư vấn ở mấy nơi mà không thấy bác nào trả lời). Lính mới, các bác nhẹ tay chút.

Bên trên