những bộ dàn còi theo niềm đam mê cùng năm tháng của e

training

Well-Known Member
Ðề: những bộ dàn còi theo niềm đam mê cùng năm tháng của e

Tối hôm nay vừa đến nhà a Linh để nghe quả loa DIY. Phải nói nghe vocal quá tuyệt, cảm giác như ca sỹ hát ngay trước mặt, treble tơi nhuyễn ko bị chói gắt, mid không chê vào đâu được. Nghe guitar mà có cảm giác ngón tay nhấn nhá ép vào dây đàn như thế nào.............nói chung là khó tả. Chỉ có với gu nhạc thích bass lực của anh thì anh hoàn toàn ko ưng ý với bass của em DIY này. Bass mềm và không sâu (nhưng lại hợp với gu của anh Linh và cũng do điều kiện phòng ốc không thể đóng thùng to hơn)

Đem so cặp này với cặp JBL L100 Century Gold thì thấy L100 CG rất nịnh tai, chơi nhạc vàng rất hợp. Còn DIY nghe nhạc vàng hơi sáng, do đó bay mất nhiều chất ngọt ngào. Treble JBL ko so đc với trble DIY. Mà JBL L100 CG có giá lên tới 2800USD. Như vậy với gu nhạc cả nhạc vàng và vocal thì sự có mặt của cả 2 đôi loa vẫn là điều cần thiết

duchieubui

tin buồn a ơi, e vừa liên lạc với shop thấy bảo đã có bác đặt deposit mất rồi :(. đấy đồ ngon thế là đi trong vài nốt nhạc ngay. nhưng nếu a thích e lại tìm tiếp cho :), biển còn nh cá mà a!

uh Anh cũng thấy tiếc,chẹp chẹp =P~ Anh nhìn dáng của nó rồi đẹp đỡ ko nổi,cứ phại gọi là phê phề phề :-" thôi đành đợi cái khác và mong rằng cái mới nhìn phê hơn cái cũ.

sonrock

e gửi cho a ngó bộ P-03 và D-03 của Esoteric rồi đấy, a mua cái này cũng hoàn toàn ok. máu hẳn nữa thì chơi bộ đầu bảng của hãng này là P-01 D-01 :D

training

Well-Known Member

hic, ai chơi với chú Sơn rồi cũng tẩu như thế thì chết :))
bác duchieubui cẩn thận nhé :))

ngandao75

Em xin ngã mũ bái phục trước niềm đam mê quá lớn của bác chủ. Chỉ có niềm đam mê thật sự mới khiến ta phải trăn trở , tìm hiểu, săn lùng,.... để rồi lại dẫn đến ...... đổi chác, hoàn toàn không phải là để đua đòi hay chứng tỏ gì với mọi người. Em cũng như bác chủ, phải hàng đêm mất ngủ, hàng ngày năn nỉ .... vợ, mới có thể có đủ thời gian và ...tiền bạc để theo đuổi cái niềm đam mê tốn kém này.

Nếu được bác chủ cho em góp ý vài câu được chăng.

Đầu tiên , như bác chủ đã hiểu rất nhiều. Trong Audio phòng ốc là cực kì quan trọng. Em nghĩ phòng của bác chủ là quá nhỏ. Em biết là đây là trường hợp bất khả kháng, nhưng phòng bé quá thì khó mà tạo được độ sâu, độ chi tiết và âm hình cho tốt được. Bác chủ cố gắng setup 1 phòng lớn hơn ( 5 x 7m chẳng hạn), bố trí tiêu tán âm cho thật tốt. Khi đó bác chủ sẽ thẩm âm được chính xác hơn nhiều , có khi lại đỡ tốn bộn tiền cho vụ đổi chác ấy chứ.

Thứ hai. Nếu có điều kiện. Em nghĩ bác chủ thử đổi sang Tube. Hình như ở đây cũng có bác nào vừa nhắc tới " mọi con đường của audiophile đều dẫn đến đèn". Biết đâu bác chủ đỡ phải tốn time đi lòng vòng mà làm một phát "tới đích" .

Chúc bác chủ sớm thành "chánh quả" trên con đường đầy chông gai.

duchieubui

e gửi cho a ngó bộ P-03 và D-03 của Esoteric rồi đấy, a mua cái này cũng hoàn toàn ok. máu hẳn nữa thì chơi bộ đầu bảng của hãng này là P-01 D-01 :D

uh Anh cảm ơn, tối qua anh xem rồi,cũng kết quả ấy, nhưng mà quả MBL bên Đức Anh thích hơn,chắc là vác quả này thôi chú Sơn à,Anh đang nhờ mấy đứa Em bến ấy tìm địa chỉ rồi Anh chỉ việc quá đó la xong thôi. chứ bgio mà lọ mọ sang biết đằng nào mà lần. Nhìn MBL phê hơn Esoteric, :)

duchieubui

hic, ai chơi với chú Sơn rồi cũng tẩu như thế thì chết :))
bác duchieubui cẩn thận nhé :))

vâng Em cũng cẩn thận từng bước chân,nhưng mà ko tránh kịp bởi mọi thứ ra đi quá nhanh chỉ trong vài nốt nhạc bác a :D

audio&video

Active Member

nhà bác này nhiều đồ quá ...!giống triển lãm đồ HI FI...? bác chủ chơi càng ngày càng điêu luyện dần .

sonrock

e cám ơn bác ngandao75 đã chia sẻ. thú thực đây là nhà e đi thuê và cái phòng e cho bộ dàn vào cũng là căn phòng lớn nhất rồi ạ, ko thể khác được. chứ nếu e ở vn thì lại là 1 câu chuyện khác, bộ dàn sẽ bị nuốt gọn nếu để vào phòng ngủ của e. thê nên như bác nói nó là vấn đề bất khả kháng nên e cũng chỉ biết...sống chung với lũ và làm sao khai thác tốt nhất được bộ dàn với phòng ốc thôi bác ạ. tube thì e có nghe qua rồi bác ạ và chưa thích lắm :). vì bản thân amp e đang dùng tiếng trầm ấm ngọt ngào ko khác j tube, mà lại có sự dữ dội và vững chắc của ss bác ạ. e nghĩ cái này hoàn toàn phụ thuộc vào sở thích thôi mà. chứ chơi nh rồi đổi qua đổi lại, làm j có cái nào gọi là cuối cùng là tube hay ss hả bác :). tất cả là sở thích và sự tương thích giữa các thành phần trong hệ thống nữa.

ngandao75

e cám ơn bác ngandao75 đã chia sẻ. thú thực đây là nhà e đi thuê và cái phòng e cho bộ dàn vào cũng là căn phòng lớn nhất rồi ạ, ko thể khác được. chứ nếu e ở vn thì lại là 1 câu chuyện khác, bộ dàn sẽ bị nuốt gọn nếu để vào phòng ngủ của e. thê nên như bác nói nó là vấn đề bất khả kháng nên e cũng chỉ biết...sống chung với lũ và làm sao khai thác tốt nhất được bộ dàn với phòng ốc thôi bác ạ. tube thì e có nghe qua rồi bác ạ và chưa thích lắm :). vì bản thân amp e đang dùng tiếng trầm ấm ngọt ngào ko khác j tube, mà lại có sự dữ dội và vững chắc của ss bác ạ. e nghĩ cái này hoàn toàn phụ thuộc vào sở thích thôi mà. chứ chơi nh rồi đổi qua đổi lại, làm j có cái nào gọi là cuối cùng là tube hay ss hả bác :). tất cả là sở thích và sự tương thích giữa các thành phần trong hệ thống nữa.

Vậy là em đã hiểu về việc phòng ốc của bác. Về việc dùng tube thì đó chỉ là đề nghị của em thôi. Anh em ta mỗi người một sở thích, không ai giống ai, thế nên mới có biết bao nhiêu nhà sản xuất bán được hàng. Cái quan trọng là mình cảm thấy hay là được. Thường thì theo thời gian sở thích của chúng ta hay thay đổi, hiện nay bác chủ vẫn thích bán dẫn nhưng biết đâu sau này lại khác thì sao. Cái câu " mọi con đường của audiophile đều dẫn đến tube" chỉ là câu nói vui, chứ có lẽ nào lại có thể áp dụng cho tất cả mọi người.

Tóm lại, mình cứ chơi theo sở thích của mình là quan trọng nhất. Hiện nay bác chủ đang cảm thấy vui với hệ thống của mình thì đó đã là thành công.

duchieubui

Sơn mấy bữa nay bận rộn cv ko thấy lên diễn đàn nhở :D , cv vất vả vậy nhớ giữ gìn long thể nhá :D

sonrock

:( e bị cảm lạnh rồi đây a ơi. chưa tính ngày nào cũng có ng truy nã e từ sáng sớm đến đêm khuya, hết mbl đến esoteric rồi wadia nên e bị ốm nặng lại càng nặng, chưa tính cd gốc với cd thuốc nữa :(

khoaifeat

Active Member

Úi bác Sonrock bị cảm à? mình ngồi phòng lạnh coi hình ảnh update của bác mà thấy đang say nắng đây :)

Bái phục bác thật

duchieubui

:( e bị cảm lạnh rồi đây a ơi. chưa tính ngày nào cũng có ng truy nã e từ sáng sớm đến đêm khuya, hết mbl đến esoteric rồi wadia nên e bị ốm nặng lại càng nặng, chưa tính cd gốc với cd thuốc nữa :(

khà khà :)) thế thì căng roài,chịu sao nổi cơ chứ.thôi thì chú phải cố thôi Khà khà :D

training

Well-Known Member

Nhanh khỏe để còn chăm vợ chăm con nhé :))

duchieubui

Sơn ơi mấy bữa nay bận hả,ko thấy lui tới diễn đàn gì cả. Anh cũng bận quá, chủ nhật tuần này chắc A ko xuống chỗ thằng Kamil đc rồi,mai chủ nhật Anh phải dậy từ rất sớm đi làm mấy việc.

duchieubui

hic em đọc không hiểu gì cả, cố gắng hóng rồi tìm hiểu dần dần, mà chả biết bắt đầu từ đâu !!?

bác cứ đọc từ trang số 1 đến trang cuối cùng là bác hiểu hết muh :) giống như bác chủ từ khi khởi đầu chơi Audio đến bgio,thì mới thấy chặng đg đã đi qua dài ra phết... chú Sơn nhể :D

tunghoanh1987

chào các bác

e tham gia hdvn đến nay cũng gần năm mà chưa dám đưa hệ thống của e lên là vì thay đổi nh quá chưa biết lúc nào mới có điểm dừng, với lại toàn đồ còi cọc nên cũng ko dám đua đòi. hnay chính thức sau khi chuyển nhà đc 2 tuần và tạm ổn với nơi ở mới, lần đầu e có cái kệ cho hệ thống ra hồn :p, nên muốn chia sẻ cùng ae.

qua thời kỳ đầu tiên e khởi điểm với chỉ có avr và đầu bluray cho nghe nhạc, qua từng thời gian đã thay đổi ko ít lần. có cái lâu được vài tháng, cái nhanh thì được vài ngày nhưng cảm nhận về sự trải nghiệm và kinh nghiệm phối ghép qua từng thiết bị đã được nâng lên nhiều. chưa tính những lúc may mắn được đi nghe các hệ thống của audiophile tại UK cũng cho e những khái niệm và bức tranh khác nhau về triết lý chơi audio cũng như phối ghép.

có thể do lần đầu giới thiệu về hệ thống mà lại qua nhiều thời kỳ nên e nghĩ sẽ gặp ko ít thiếu sót, đặc biệt là việc review về chất âm của các thiết bị. do vậy nếu ae nào muốn trao đổi hay thảo luận thì e xin luôn sẵn sàng trả lời nếu trong bài giới thiệu này bị thiếu hoặc ko đề cập đến.

đây là phần chính ạ :)

thời điểm đầu tiên e mua 1 bộ HT ở UK là vào ngày 08/07/2010 năm ngoái, rất đơn sơ giản dị với avr onkyo txnr807, đầu bluray s560 của sony và hệ thống loa BW683, 686, htm2.

sau đó 1 ít, e có thay đổi nho nhỏ cho hệ thống này khi mua thêm cái TV Samsung Led C6530 và thay cái đầu đọc sony (đã kính biếu a bạn - chả biết có gọi là bạn ko nữa :() bằng e Pioneer LX08 công thêm e Onkyo Dock để nghe nhạc từ ip3/4g

sau đó 1 thời gian rất ngắn e lại đổi avr lên e onkyo txnr5007 và mua thêm 1 e cdp rotel rcd06se để đánh cặp loa main bw683

được 1 vài tuần, e cảm thấy top-of-the-line của Onkyo avr vẫn chưa giải quyết dứt điểm được e bw683 e đã tìm hiểu, rình mò rồi chộp giật được e Belcanto Evo2i GenII để đánh e 683 này >:). trong thời gian này e đang chơi dây loa của Nordost Gold Superb Flatline mk2 để đánh với BW (có lẽ là rất hợp vì loa của bw hợp với dây của nordost)

sau đó lại 1 vài tuần, e cảm thấy rằng có vẻ như BW683 đã ko thể nào thể hiện ra được hết chất của e Belcanto huyền thoại này, nên lại nhanh nhảu rình mò tranh thủ và cả liều nữa khi khuân e Ruark Crusader 3 về cho cặp cùng BW683. đến lúc này do thay loa nên dây loa e cũng chuyển sang chơi Kimber 8TC và dây tín hiệu là Kimber Select 1120.

đồng thời gian với việc mang Ruark về thì e cũng may mắn tìm được e Belcanto CD1 về đánh cặp với Evo2i GenII cho có vợ có chồng :), 1 sự kết hợp hoàn hảo!

trong thời gian vẫn đang thưởng thức bộ này, e hí hoáy muốn nghịch thêm ít đồ nữa mà gặp shop đang clearance cặp Totem Model 1 Signature cùng e Center Totem Signature nên đã cho 2 e nó nhập tịch gia đình e :)

trong quá trình 1-2 tháng nghe và nghiền ngẫm bộ này e cảm thấy Belcanto dường như đã rất hay nhưng lại thiếu 1 cái j đó mà chưa khuất phục được hoàn toàn cặp Ruark Crusader 3 (lúc này Totem Model 1 Sig đã lên đường để phục vụ cho 1 kế hoạch lớn hơn), vậy nên e lại lọ mọ đọc và tìm hiểu thấy rằng Chord Electronics là 1 đối tác hoàn hảo cho cặp loa này, đặc biệt giải cao và bass được khác phục vô cùng hiệu quả và ấn tượng. bên cạnh đó e lại loay hoay tìm đổi cdp từ CD1 lên CD2 (của Belcanto) và chuyển dây loa từ 8TC lên Monocle X và Virtual Dynamics Master 3.0 để đánh bi-wired, dây tín hiệu từ 1120 lên 2 sợi giống nhau Kimber Select 1036. quả thực nếu e ko mắc cái tính đổi chác và thích thử nghiệm thì chắc hệ thống này sẽ ở với e rất rất lâu vì e rất thích chất âm của nó. Cặp Pre-pow Chord CPA3000 và SPM1200C đã giải quyết nhẹ nhàng vấn đề mà Belcanto chưa làm được.

trong quá trình chơi bộ này được 1 tháng thì có 1 bác chuyên làm loa kèn ở UK biết e tìm loa nên đã tặng cho e cặp Lovington Horn của bác ấy. quả thực là loa quá to so với nhà e với lại đồ đánh ko hợp nên bác ấy cho e hôm trước thì tuần sau e nó lên ebay và về với chủ mới.

bên tay trái là chủ nhân của cặp loa kèn này, còn bên phải là a audiophile ng anh.

thời điểm này e thấy rằng Ruark Crusader 3 đã ra hết những j e nó có, và có lẽ vẫn chưa đủ với cặp Pre-pow của Chord nên e lại lần mò lọ mọ tìm loa :(. đồng thời gian đó, e cũng thấy Belcanto chưa phải là đối tác tốt với Chord trong phối ghép. nếu muốn hay thì e sẽ phải dùng Dac rời rồi lấy CD2 làm transport (vì có bộ cơ huyền thoại Philip Pro2M chỉ có trong các sp highend đỉnh cao) thì mới ăn thua được. mà với cùng tầm tiền đó thì e có thể lấy được e Esoteric X-03SE chơi được SACD mà e nó cũng có bộ cơ ngang tầm với Philip của chính hãng TEAC. vậy là 1 sự khởi đầu mới với MBL121 và Esoteric X-03SE với hệ thống của e. Song song với thiết bị thì e cũng đồi dây loa sang cặp Heavens Gate Audio Ultra Silence MK2 rất tuyệt vời về chất lượng, dây loa được làm bởi hợp kim silver-gold nên tiếng rất sạch mà dầy.

đến 01.07.11 vửa rồi sau nh tháng vất vả với tìm nhà, thủ tục rồi tiền nong này nọ, bên cạnh việc quan trọng nhất là e sắp có 1 công chúa ra đời tháng 10 này nên cần 1 nơi tốt hơn cho 2 vc sinh sống. thế là e chuyển nhà. chỗ mới rỗng rãi hơn chỗ cũ đến 3-4 lần, thế nên lần đầu e đã có 1 phòng nghe và giải trí của mình, và cũng là lần đầu tiên e tìm được 1 cái kệ tuyệt vời đến thế. kệ này nhìn bên ngoài rất đẹp, chịu được sức nặng đến 200kg :D, e mua mới tinh free delivery mà giá được giảm đến 75% :)>-. sau bn đêm lao tâm khổ tứ trên internet và ebay thì cuối cùng e cũng tìm được kệ này...tại 1 shop trên google :)), đúng là cái j đến thì sẽ đến, biết đâu chậm lại chắc. e xin giới thiệu với các bác hệ thống hiện tại từ lúc mới chuyển đến - chưa có rack - đến đã tươm tươm như hiện nay. tất cả hình e chụp từ đầu đến cuối đều bằng ip4 nên chất lượng hơi kém mong các bác thông cảm, vì e chưa thích và tìm hiểu về máy ảnh nên...:(

Hiện tại e lại đang thấy...ko thích Chord nữa và tìm 1 cặp mono blocks hay power amp như Krell Evo402/e hay DartZeel NB108 để đánh với cặp MBL 121 này, sau chắc sẽ đổi tiếp loa hay j nữa thì e cũng chưa biết :-L, xin hẹn với các bác qua các lần update và thay đổi tiếp theo \m/.

....................................

26/07/11

sáng nay e đã nhận được cặp mono blocks trong mơ sau 2-3 tháng săn tìm các kiểu các loại, quả thật là mệt mỏi nhưng kết quả thì viên mãn. e may mắn được là chủ sở hữu đầu tiên của cặp mono Leema Acoustics Altair này với bảo hành 5 năm :). 9h sáng thì delivery gõ cửa, cảm giác thật khó tả.

Bác vận chuyển cho e cao tầm 1.85 vạm vỡ, nhưng thốt lên rằng...quá nặng. 2 thùng mà mỗi thùng nặng tầm 47kg, khủng khiếp. e nhờ và cùng bác ấy khuân được vào trong phòng khách, hihi.

lúc mới mở ra nhìn 2 cái dây nguồn to và nặng quá cũng mệt, vì mỗi amp lên đến 2,200W nên...được bọc và bảo vệ rất cẩn thận :)

e hì hục mãi mới lôi đc 2 e nó ra khỏi thùng, bê thế nào còn bị rách cả đầu gối 8-X, xong nhìn cái khuyến cáo đằng sau mặt amp mới...khóc

sau khi xong, bjo việc tiếp theo là phải bê bộ hiện tại ra khỏi rack đã ạ, vì dây ic của e quá ngắn, có 0.5m nên ko thể cứ để vậy mà kết nối với 2 e to con vạm vỡ kia được. 2 chú Chord được bê ra trước

sau đó cho các thứ vào 1 chỗ. quả thực cặp mono này lúc e nhìn trên hình do hãng cung cấp và đọc specs cứ tưởng cũng vừa vừa thôi, ai dè to và nặng khủng khiếp. điều buồn nhất là dây ic của e ngắn quá nên ko thể nào nghe thử 2 e nó được, e đang tìm dây dài hơn, chắc sẽ nhanh thôi ạ. lúc nào dây về và dây loại j e sẽ báo cáo các bác xem hệ thống nó hót ra làm sao :)

-----------------------------------------------------------------
niềm đam mê ko bao giờ tắt, cho dù sở thích có thay đổi!
Em thấy bức tường đằng sau khá rộng, có lẽ bác nên sửa và cắm máy chiếu vào cho nó khủng....

tnm

Well-Known Member

Em rất thích theo dõi tp của bác. Bác thật may mắn khi được sở hữu rất nhiều đồ khủng ...

leesang

Well-Known Member

Dàn máy của ông này cùi quá mà sao mình nằm mơ hoài cũng kg thấy cái cùi đó rớt vô nhà mình

Bên trên