những bộ dàn còi theo niềm đam mê cùng năm tháng của e

sonrock

Ðề: những bộ dàn còi theo niềm đam mê cùng năm tháng của e

E hiện đang online bằng đt nên ko check đc, có điều e căm thù bọn tàu lắm. Nếu a thấy cái dac nào mà của chúng nó thì tốt nhất theo e là ko nên mua, chơi dac made in vn cho lành a ạ, mà e thấy các bác nghe thử đánh giá cũng tốt, giá tiền tốt. Còn ko đến tối e rảnh sẽ ngó qua mấy cái a đưa xem sao. Tốt nhất a nên hỏi a Linh vì a ấy chơi dac nh v biết nh hơn e, hay bác Sơn onggia thợ săn ấy :)! Có điều theo e cái quan trọng nhất là nên nâng cấp loa trước a ạ. Loa có hay thì muốn j thì muốn sau, đây là điều tiên quyết cho hệ thống âm thanh đấy :)

training

Well-Known Member

Để a làm 1 top bên ngoài để hỏi các bác cao thủ vậy
cái thứ 4 và thứ 5 được bác Fusin đánh giá cao
anh mò thêm đc cái Yulong dac đc bên UK đánh giá cũng cao lắm
Tks Sơn nhiều nhé
Cuối tuần vui vẻ

sonrock

hehe, đây là lần thứ 3 e ngồi cặm cụi typing lại vì 2 lần trước đều đang gõ được rất dài rồi thì...tự dưng bị restart máy hoặc refresh page :D. trước tiên cho e gửi lời cám ơn a Hiếu đã gọi điện cho e để buôn lúc trưa nay từ Balan xa xôi, và e cũng xin lỗi a vì ae đang đoạn cao trào thì phải dở câu chuyện do có 2 ô cụ audiophiles ng Anh đến nhà e chơi. e xin hẹn a 1 bữa khác ae ta lại buôn tiếp :).

chiều nay e đã có 1 bữa tiệc âm nhạc đúng nghĩa với nhiều thiết bị, những album CDs lần đầu được nghe và rất ấn tượng với nh thể loại nhạc mới cũng như các ca khúc hay bản nhạc rất rất hay. bộ sưu tập CDs của e sẽ ngày càng được phong phú. cảm động nhất là 2 ô cụ đến nhà e, ko quản ngại đường xá rồi mệt mỏi, vì 1 cụ vừa mới phẫu thuật vai xong, còn bê đến bn là thứ nữa. chân dung 2 cụ đây ạ:

2 ô cụ ở chơi với e từ 1h trưa đến hơn 6h chiều mới về, thế mà ai cũng cảm thấy thời gian trôi qua nhanh quá, bữa tiệc âm nhạc dường như muốn níu chân mọi ng lâu hơn nhưng ko thể, đành hẹn những lần tiếp theo sau này. ô cụ ngồi gần ống kính hơn hnay đến tặng cho e 1 cái dây nguồn còn thừa của cụ ấy, thế là e wadia ko còn phải câm nín ngồi 1 góc nữa, mà có thể cất tiếng hát quyến rũ của mình để phục vụ mọi người

phải thú thực rằng trước khi mang được e s7i này về, e đã nghĩ rằng mình quyết định sai lầm khi đẩy đi cả bộ Esoteric X-03SE + Chord CPA3000 + KS1036 để chỉ đổi lấy có 1 cdp. trong khi e Eso thì cũng là 1 cdp thuộc hàng top khi có bộ cơ huyền thoại VRDS-NEO và DAC trong rất cao cấp của Burrbrown. chưa tính có e CPA3000 là 1 trợ lực vô cùng tin cậy với độ chính xác và tinh tế cao. có thể nói combo cũ này của e cho chất âm rất mạnh mẽ, tinh tế và trong sáng. nhưng đôi khi e cảm thấy hơi chói gắt khi volume bật lên cao và tiếng bass thì quá nặng và nhanh, khiến cho ng nghe cảm thấy có vẻ mệt nếu nghe những bản nhạc mạnh mang âm hưởng hoành tráng ở mức volume lớn. nhưng với wadia s7i, quả thực đây là lần đầu tiên e cảm thấy và công nhận rằng bộ phận xử lý nguồn quan trọng ra làm sao và mang đến sự thay đổi to lớn đến thế nào trong hệ thống. ko quá nặng nề như combo trên về bass, nhưng âm trầm được xử lý khéo léo xuống rất sâu, bó tròn và chắc lại trong khi chậm hơn 1 chút để ng nghe có thể cảm thấy sự lưu âm và rung của nền nhà. giải cao tuyệt đối ko mất đi sự tinh tế gợi cảm, nhưng lại ko hề chói gắt lúc âm lượng được đẩy lên cao. đặc biệt là lúc thử nghe với những bản nhạc và nhạc cụ được cho rằng dễ làm cho chói và méo tiếng nhiều nhất, điều này đã ko xảy ra với s7i. như 1 bác đang dùng cdp này nói với e, chắc chắn e sẽ ko thất vọng với nó vì đây là 1 cdp rất tinh tế, mượt mà, đầy cảm xúc và nhạc tính, vô cùng chính xác mà lại ko làm ng nghe lao vào phân tích. quả thực những lời nói trên là chính xác, ko hề quảng cáo vì nó được xuất phát bới 1 audiophile vô cùng giàu kinh nghiệm với hệ thống được phối ghép hoàn hảo với những thiết bị thượng thừa. e và 2 ô cụ chỉ biết lắc lư và thưởng thức những bản nhạc sau mỗi lần thay đĩa, bên cạnh đó là nói chuyện về thiết bị chứ tuyệt nhiên ko ai nhớ đến việc xem dải này dải kia ra sao trên hệ thống của e. cả 2 ô cụ đều nói rằng 1 hệ thống vô cùng chân thực và sống động, ko thể tin được là do 1 cặp loa nhỏ như vậy thể hiện và những j cdp + amp mang lại cho người nghe. cá nhân e đã có 1 trải nghiệm mới với những bản nhạc quen thuộc trước đây, thực sự là rất khó tả thành lời. chỉ ước sao được mời các bác cùng ngồi thưởng thức và thẩm âm với e, vì có những cái chỉ có thể nghe và cảm nhận, nó đã vượt qua giới hạn ngôn ngữ ít ỏi mà e có thể nói được thành lời.

e đã nghĩ là e sẽ rất tiếc combo bên trên, nhưng giờ đây đã trở thành dĩ vãng :)

sau khi nghe tầm khoảng gần 2 tiếng rưỡi đồng hồ trên hệ thống của e, bjo là lúc thử thiết bị và so sánh với nhau. Thiết bị tham chiếu là hệ thống của e gồm loa MBL 121, amp monoblocks Leema Acoustics Altair IV, Cdp Wadia S7i, dây loa Heavens Gate Audio Ultra Silence MK2, dây tín hiệu Vertex AQ Hi-Rez Solfonn XLR, dây nguồn là standard, ko có bất kỳ thiết bị lọc điện, psu và chống nhiễu nào. tất cả được đấu trực tiếp vào hệ thống điện trong nhà nhưng ko hề có chút nào muỗi nhiễu...

thiết bị đầu tiên được thử chính là cặp Linn Klimax Solo 500 monoblocks, cặp này thay cho cặp Leema của e và tất cả vẫn giữ nguyên. giá tiền của cặp này là 16,500 bảng và công suất 500wpc tại 4ohm. bác chủ là ô cụ gần ống kính hơn, và cặp này được sử dụng để kéo cặp BW802D của ô cụ. quả thực, khi âm thanh vừa cất lên, bác chủ ko giấu được sự hoài nghi và bất ngờ bởi những j mang đến ko được như mong đợi. Nếu so với cặp Leema thì cặp này "công lực" kém hơn nhiều, đúng hơn là bằng 1 nửa. thế nên trong khoảng 2-3 tiếng đầu tiên nghe bằng leema thì để âm lượng của s7i tại 50-60 đã là quá lớn thì lúc chuyển sang cặp Klimax Solo này phải "đề thăng" e wadia lên 70-75 e mới to bằng. bên cạnh đó, sự thiếu sống động trong âm nhạc (với cùng 1 bản thu) và lôi cuốn hiện ra rất rõ ràng. mid cũng ko được quyến rũ và mượt mà như leema, và rõ ràng nhất là ở giải trầm. Cặp Klimax này ko bị "out of control" nhưng tiếng bass của MBL 121 ko còn được chắc, sâu và dứt khoát như với Leema. Nói theo cách của bác chủ cặp amp, thì e trích nguyên văn "it's polite and sound quite nice, but not completely controlled like the Leema's. In fact, the MBL's behave politely with the Klimax's while the Leema's are a big boss: you have to do what I say". sau khi nghe thử cặp mono này tầm 1 tiếng thì bác chủ bảo tháo ra để thay 1 amp tube của ô cụ thứ 2 vào, kết quả cũng...thật bất ngờ

lần này, do e valve amp của ô cụ ko có đường balance, nên có 1 thay đổi nhỏ trong dây tín hiệu. 1 cặp dây của MissingLink top-of-the-line được thay thế đảm nhiệm công việc cho e Vertex Hi-Rez. e xin giới thiệu qua amp này 1 chút. lần trước e đọc báo vn, cũng đã có nói qua amp này rồi nên hnay có chút kiến thức để nói chuyện với cụ chủ amp. e nó chính là amp huyền thoại của hãng Leak được sx từ những nắm 50-70 của thế kỷ trước. và e mà các bác đang nhìn đây có bóng nguyên bản, cái amp già đúng bằng tuổi 2 cụ trên. phần nguồn rồi biến áp j đó được cụ chủ mod lại cho phù hợp hơn và an toàn hơn trong sử dụng - e nhớ ko biết có chính xác ko nữa. amp này là mạch SE và công suất 10wpc. nó được cụ chủ dùng để đánh cặp Tannoy to khủng bố ở nhà, trước kia là để đánh cặp Quad cũng to khiếp mà cụ chủ vừa cho ra đi. nếu xem specs của cặp MBL 121 với độ nhạy 82dcb và trở kháng 4ohm, ko ai nghĩ cái amp già nua xấu xí mà công suất nhỏ vậy có thể chơi được, nhưng kết quả rất bất ngờ. giải cao và trung âm tuyệt đẹp, có thể nói chỉ thua sút so với Leema chút xíu mà lại hay hơn hẳn cặp Klimax kia. với âm lượng tầm 50-60 giống như chơi với Leema mà âm thanh sống động rất có hồn. tiếng guitar acoustic và vocal phải nói rất ấn tượng. chỉ riêng có giải trầm là amp này ko thể giải quyết được với tiếng bass bị thiếu, quá nhanh và mất kiểm soát.

cả 2 cụ đều bảo lúc thử e Leak này trên cặp BW802D ở nhà cụ kia cũng cho 1 kết quả tương tự như ngày hnay thử ở nhà e khi so sánh với cặp Klimax. nhưng e valve này e thấy các cụ bảo ko có đối thủ khi ghép với Tannoy - e quên mất series j rồi chỉ biết là to lắm và mấy bác vnav nhà mình cũng có ng chơi - cho âm trầm xuống rất sâu và mềm mại. theo các cụ nói là rất gợi cảm "sexy" :D.

thiết bị để thử cuối cùng mà e đã ko chụp được ảnh do đt của e hết pin :(, đó là thay wadia bằng e Regar cdp với 1 cái passive pre-amp chơi với Leema's và hệ thống của e. đối với 1 cdp giá mới tầm gần 600 bảng và cái pre-amp mà e quên ko hỏi tên - hay e chẳng kịp nhớ nữa - thì cho 1 âm thanh tương đối ấm áp, nhưng giải cao hơi chói và bị mất kiểm soát nếu so với wadia. e đánh giá là 1 cdp tốt và hay hơn so với tầm giá của nó. cụ chủ cặp Klimax mua nó về đánh với e vincent sp-331mk và loa Tannoys cũng to vật - e ko hỏi series - mà cụ mới tậu thì bảo là vô cùng hay. đa phần các cụ audiophiles ở đây mỗi ng có tầm 2-3 bộ, thậm chí nh hơn thế để thưởng thức.

ô cụ chủ cặp Klimax hnay đến rất kỳ thú với bộ sưu tập CDs của e, và đã làm 1 cái list rất là dài những thứ mà cụ chưa được nghe trước đây, rất thích và ấn tượng ngày hnay, rồi chuẩn bị mua trong tương lai :). cụ có làm 1 bài reviews rất ngắn và xúc tích sau buổi nghe ngày hnay và nguyên văn như sau ạ:

"I have just got home from the mini bake off at Sunrock's (Thanh) this afternoon & what a splendid time, Thanh's system is stunning it never missed a beat amazing bass depth from his stand mount speakers they are so
controlled the Altair's have power in abundance 2000w into 4ohm is some output & 40kg each, the whole system just gells perfectly the Wadia CDP is a work of art.

Thanh's taste in music is fantastic I have come away with a list of discs as long as my arm everything from rock,jazz, female vocal,accustic guitar & more.

We tried Robins Quad stereo 20 with Thanh's power hungry speakers & it sounded just as good as my 802d's did with it, it is an incredible amp & we also tried my Linn solo 500 mono's which were a bit to well manored for the MBL 121's they really like do like plenty of umph & they did'nt cut it mind you they have been stood cold for three weeks (I think they might have been sulking at me). the Rega Apollo cd player sounded great thru Robins passive pre too.

Last but not least I would like to thank Thanh & his lovely wife for their hospitality we were made most welcome bikkies crisps & tea can't say better than that eh!."

hiện tại e đang hơn cả hài lòng với hệ thống hiện tại, tương lai gần e ko biết sẽ có đổi hay thêm j ko. có lẽ sẽ là dây tín hiệu Nordost Vahalla thay cho cặp Vertex, và sau này có lẽ e sẽ thêm cái pre-đèn thật chất lượng để thử nghiệm xem giải cao và trung có còn hay hơn được nữa ko khi so với wadia s7i đánh 1 mình. con đường còn rất dài phía trước. e hy vọng nhận được sự chia sẻ cũng như của các bác đi trước để hệ thống ngày càng hoàn thiện hơn.

thân mến

Sonrock

Chỉnh sửa lần cuối:

sonrock

thêm 1 đoạn short reviews do ô cụ thứ 2 vừa post hôm nay ạ, e mời các bác cùng đọc để cho khách quan hơn: "this was a very supriseing bake off, it was like walking into a top end hi-fi dealers show room, there was nothing even mid priced in sons room, even the cables were top notch, son had very wisely considered his room size and type to match with the speakers, and i think he had got it spot on, i very much dought that you could get a better sound in sons room, than he has
every thing was as near perfect as you can get with the music he plays, it was truely superb, but here it comes guys , i put the eagles hotel california live from the hell freezes over album, and i like it on my system more than sons, his was too clean to perfect, the raw edge to this type of music just wasnt there, likewise with the whos wont get fooled again
we then put steves linn mono blocks on, not good the sound went flat and totally in the box, turning the volume up helped a little, but these didnt gel at all well
then we put the leak on 10 watts againt a 1000, and bloody hell the sound jumped back out of he speakers into the room, but this was with some nice female vocals and violins, put the who on again and the leak just didnt have the power the to drive sons speakers,
really nice to see a young wammer getting into hifi in a really big way, it was a pleasure to listen to his system, thanks to son and his wife for haveing me
"

ko hiểu hệ thống của e quá sạch tiếng khiến ô cụ ko thấy được cái gai góc trong bài Hotel California??? lần tới e sẽ đến nhà cả 2 cụ ở trên để nghe và sẽ chụp hình review lại sau với các bác. e nghĩ các bác vn mình thỉnh thoảng cũng làm 1 buổi nho nhỏ thế này với các thiết bị nghe để so sánh và học hỏi thêm được lẫn nhau thì hay biết mấy.

training

Well-Known Member

Về nhà mà vác đống này về cũng mệt nhỉ?
Mà đồ của chú ở nhà khó kiếm lắm nhé

P/s: công nhận với dân audiophile tình yêu audio là vô bờ bến nhỉ
Ko biết sau này mình có đén mức như vậy ko nữa (chỉ độ 10 năm nữa chứ mấy) :((

duchieubui

Anh chào Sơn.Nhìn Cdp Wadia S7i của chú khủng bố quá trời đất,Anh đọc xong những cảm nhận của chú về 1 bữa tiệc âm nhạc thì người anh cứ có cảm giác gai gai :D,Anh muốn nhìn thấy tận mắt Wadia S7i của chú quá cơ. mai mốt ae mình buôn lê,rồi chú kể trực tiếp Anh nghe qua dt nhé.thế giờ chú còn nhớ Em Esoteric nữa ko hay là Em nó đã bị Anh Cdp Wadia S7i làm cho lu mờ rồi :D, thôi Anh đi ngủ đây muộn quá rồi,Chúc mừng chú, chúc sức khỏe toàn thể gd chú bên ấy nha,!

sonrock

E cám ơn a :) :) :) :) :) :)

Chỉnh sửa lần cuối:

training

Well-Known Member

Hôm nay a lấy té em Cdp harman kardon HD990 rồi Sơn à
Vẫn ngồi ngắm cặp Wilson cube1 mà ngẩn ngơ :((

sonrock

:D[-(L-):-@[-X:-t

duchieubui

E cám ơn a, chỗ e a Sỹ cũng vừa cùng 2 bác nữa quá bộ qua nhà e chơi. Các bác ấy nhiệt tình quá, 10h đêm vẫn sang e mang theo hòm beer và đồ nhậu. Vợ e nấu cơm v làm ít đồ ăn, chưa kịp bê ra thì các bác ấy đã vội lên taxi đi về rồi :(! A lúc nào sang đc UK chơi mấy ae audio hội ngộ nhậu cái thì tuyệt :)! Bác Sỹ cũng mê xe lắm, 2 a gặp nhau mà vừa xe vừa audio thì...thôi rồi ;;)

Anh ko dám nói trc nhưng mà nếu có cơ hội Anh sẽ đáp một chuyến đến UK luôn, trc là thăm sk vợ chồng chú và gd, sau là uống Coffe,nghe nhạc cùng các đại cao thủ,còn một điều ko kém phần Audio đó là đc gặp một Fan hâm mộ Auto :) là bác Sỹ ,Chú Sơn nhắc đến Audio anh cũng phấn khích ngay nhưng khi chú nhắc đến Auto thì người Anh phừng phừng có cảm giác gầm gừ của cặp ống pô ngay bên tai :D chú Sơn nói nhậu nghe oai nhể, chắc tửu lượng của chú Sơn cao lắm nhở, Anh thì uống ít lắm,đi đâu nhậu thì chỉ tốn đồ nhậu của gia chủ thôi :D ,uống thì ko tới bến nhưng ăn thì cứ gọi là vô bờ bến...

sylua

Re: Ðề: những bộ dàn còi theo niềm đam mê cùng năm tháng của e

Anh ko dám nói trc nhưng mà nếu có cơ hội Anh sẽ đáp một chuyến đến UK luôn, trc là thăm sk vợ chồng chú và gd, sau là uống Coffe,nghe nhạc cùng các đại cao thủ,còn một điều ko kém phần Audio đó là đc gặp một Fan hâm mộ Auto :) là bác Sỹ ,Chú Sơn nhắc đến Audio anh cũng phấn khích ngay nhưng khi chú nhắc đến Auto thì người Anh phừng phừng có cảm giác gầm gừ của cặp ống pô ngay bên tai :D chú Sơn nói nhậu nghe oai nhể, chắc tửu lượng của chú Sơn cao lắm nhở, Anh thì uống ít lắm,đi đâu nhậu thì chỉ tốn đồ nhậu của gia chủ thôi :D ,uống thì ko tới bến nhưng ăn thì cứ gọi là vô bờ bến...

mong 1 ngày bác sang UK.có dịp để anh em mình thưởng thức cơm KOREA và AUDIO&AUTO.heeee.em rât thích phong cách soái balan.

sonrock

e hồi xưa ở vn còn nhậu nh, sau sang UK ko uống nữa với lại phải cbi để sinh e bé nên phải kiêng lâu. sau uống lại được chút chút là mệt, hihi. nhưng e nghĩ quan trọng nhất là ae ngồi với nhau tâm sự rồi nói chuyện, chứ a biết là ae ở đây ko có chuyện ép uống :), vì vui là chính a ạ. a mà sang được thì vui lắm.

training

Well-Known Member

Các bác về SG nhớ ới mình nhé, chuyện gì mình cũng hầu đc các bác, audio auto chính trị văn hóa nghệ thụt thể thao :)) :))

duchieubui

Ðề: Re: Ðề: những bộ dàn còi theo niềm đam mê cùng năm tháng của e

mong 1 ngày bác sang UK.có dịp để anh em mình thưởng thức cơm KOREA và AUDIO&AUTO.heeee.em rât thích phong cách soái balan.

Mong một ngày gần nhất Em được đặt chân đến UK,nếu mà Em đc đến đây rồi thì tất cả với Em tất cả mọi người và mọi thứ cái gì cũng là đặc biệt hết, Bác Sỹ đừng gọi Em là Soái,Em chưa đc xứng như vậy! nói theo từ ngữ chuẩn thì Em đc xếp vào hạng Thương Gia còi còi,nên đi đâu Em toàn ngồi ở hạng vé Phổ thông thôi à.!

duchieubui

e hồi xưa ở vn còn nhậu nh, sau sang UK ko uống nữa với lại phải cbi để sinh e bé nên phải kiêng lâu. sau uống lại được chút chút là mệt, hihi. nhưng e nghĩ quan trọng nhất là ae ngồi với nhau tâm sự rồi nói chuyện, chứ a biết là ae ở đây ko có chuyện ép uống :), vì vui là chính a ạ. a mà sang được thì vui lắm.

Vẫn chỉ là câu chuyện,dự định chưa được thực thi mà AE mình đã sôi nổi vui vẻ tình cảm quá trời, thật lòng Em rất vui và cảm động trc tình cảm và sự nhiệt tình của ae bên ấy dành cho Em. Cảm ơn chú Sơn về tất cả... mong một ngày đc gặp mặt chú Sơn và mọi người dù ở bất kì nơi nào. :)

duchieubui

Các bác về SG nhớ ới mình nhé, chuyện gì mình cũng hầu đc các bác, audio auto chính trị văn hóa nghệ thụt thể thao :)) :))

Khi nào Em ghé qua SG nhất định Em sẽ tìm đến bác đó,khi ấy dù bác bận bịu cv đến đâu , em bất biết :D bác cũng phải dành chút thời gian cho Em đó nha :)

sonrock

a cứ rảnh rồi qua đây, e gửi tin nhắn có link đến shop mua đĩa và hình các đĩa cần mua rồi nhé!

quangloc

Member

Bác đã vào hẳn SG hay chỉ công tác một thời gian? Nếu tháng tới vào SG thì cho em diện kiến hội SUV trong đó nhé
Vừa rồi bên OF có mấy chuyến "đi chấm" ở vùng cao mà ko thu xếp đc

duchieubui

a cứ rảnh rồi qua đây, e gửi tin nhắn có link đến shop mua đĩa và hình các đĩa cần mua rồi nhé!

Anh cảm ơn Anh nhận đc tn và link của shop mua đĩa của Sơn gửi rồi, Sơn nghiên cứu kĩ giúp A cái CDP mà Sơn vừa gửi cho Anh xem ý, Anh có ý định mua nó đấy nếu như Sơn thấy ok và hợp lý :)

sonrock

tin buồn a ơi, e vừa liên lạc với shop thấy bảo đã có bác đặt deposit mất rồi :(. đấy đồ ngon thế là đi trong vài nốt nhạc ngay. nhưng nếu a thích e lại tìm tiếp cho :), biển còn nh cá mà a!

Bên trên