Đọc và ngẫm: Sự "đặc biệt" của Thánh Pep

phuongtv_76

Well-Known Member
Ðề: Đọc và ngẫm: Sự "đặc biệt" của Thánh Pep

Tớ ủng hộ bác milan, nói thẳng nói thật đúng suy nghĩ của mình

JetLang

Một người đoạt khá nhiều danh hiệu như Pep thì cũng nên tôn trọng. Pep là người may mắn nhưng nếu nói giỏi thì chưa chắc. May mắn vì dẫn dắt một đội hình nhiều sao, cầu thủ hiểu nhau đến chân tơ kẽ tóc, may mắn vì được nhiều sự ưu ái từ trọng tài, may mắn vì sở hữu một số cầu thủ có kĩ năng ăn vạ bậc thầy, tất nhiên may mắn nhất là có Messi. Nếu nói Pep là HLV giỏi thì cần xem lại, mỗi khi ra sân Barca luôn đá theo 1 kiểu là dồn ép đối phương từ đầu chí cuối, tất nhiên với dàn sao hiểu nhau thì lối chơi tiki taca luôn mang lại hiệu quả, nhưng trong những ngày xấu trời, đối phương khắc chế được lối chơi tiki taca thì Pep ko có phương án B dẫn đến từ hòa đến thua, khi đó cả "may mắn" cũng ngoảnh mặt làm ngơ.

Tóm lại, tôn trọng Pep nhưng phục thì không.

tolydieu

Chờ đợi thêm 1 vài mùa giải xem Guardiola dẫn dắt đội khác như thế nào, lúc ấy xưng thánh, thần chưa muộn. Giờ thì quá sớm. Lối chơi của Barca chỉ làm tô đẹp bảng thông số sau trận đấu và thỏa mãn fan của Barca thôi chứ người xem trung lập cực chán. Ăn vạ, tiểu xảo, khi đồng đội bị phạm lỗi là 10 cầu thủ chạy lại gây áp lực với trọng tài, cầm đầu là Puyol. Khi dẫn bàn rồi là dàn hậu vệ chơi bóng chuyền bằng chân với nhau để nâng thông số sở hữu bóng lên đến 75-85%. Cách chơi bóng như vậy làm đối phương rất dễ nóng máu nên chuyện bị ăn thẻ đỏ là bình thường. Đó không phải là một vài trận, đó là tư tưởng, chiến thuật chủ đạo.

từ bài bàn về Mourinho đến bài bàn về Pep có vẻ như bố này chẳng biết nói gì , bài về Mourinho thì bố này chen vô nói những câu vớ vẩn , sang bài này thì nhào vô hùa theo người khác. Nhưng cái người mà bố này hùa thao lại là người đang bị ném đá ầm ầm cũng vì những nhận xét " trên trời " , đã vậy còn "chống đối chánh quyền " nữa kìa.
2 người này có thể gọi là " ý tưởng lạ cùng gặp nhau trong lúc hoạn nạn "

thangba81

Well-Known Member

Đúng Avatar con gà. nếu muốn nói thẳng nói thật thì cũng phải có văn hóa và bít tôn trong người khác. Nói kiểu như bác y thì nên lập thớt riêng tự lảm nhảm một mình. đây nhẩy vào chỗ người ta dành sự kính trọng cho một người khác để phát ngôn bừa bãi( Nếu bạn ý dùng từ ngữ lịch sự chúng tôi luôn chào đón) Đùng đánh đồng bản thân mình với những người như vậy avatar gà ạ

Fan cuồng nhiều quá, bao giờ mới tỉnh ngộ đây

ở đây chẳng có fan cuồng nào cả. ở đây chỉ có người thấy gì nói đó, nói thẳng nói thật.

Nhưng Ở đây thì có người "cuồng ngôn " là bạn và phuongtv_76

haipvg

Well-Known Member

Một người đoạt khá nhiều danh hiệu như Pep thì cũng nên tôn trọng. Pep là người may mắn nhưng nếu nói giỏi thì chưa chắc. May mắn vì dẫn dắt một đội hình nhiều sao, cầu thủ hiểu nhau đến chân tơ kẽ tóc, may mắn vì được nhiều sự ưu ái từ trọng tài, may mắn vì sở hữu một số cầu thủ có kĩ năng ăn vạ bậc thầy, tất nhiên may mắn nhất là có Messi. Nếu nói Pep là HLV giỏi thì cần xem lại, mỗi khi ra sân Barca luôn đá theo 1 kiểu là dồn ép đối phương từ đầu chí cuối, tất nhiên với dàn sao hiểu nhau thì lối chơi tiki taca luôn mang lại hiệu quả, nhưng trong những ngày xấu trời, đối phương khắc chế được lối chơi tiki taca thì Pep ko có phương án B dẫn đến từ hòa đến thua, khi đó cả "may mắn" cũng ngoảnh mặt làm ngơ.

Tóm lại, tôn trọng Pep nhưng phục thì không.

Bất kể lối chơi nào cũng đều có những nhược điểm mà nếu đối phương khai thác được thì mình sẽ thất bại. Vấn đề là đối phương có khai thác được vào đó không hoặc có con người phù hợp để đánh vào hay không. Nếu đem nhược điểm của lối chơi ra mà đánh giá thấp năng lực của Pep thì không được công bằng.
Người có tài không nhất thiết phải làm được hết mọi việc. Tài năng sẽ được phát huy khi đặt đúng chỗ. Không thể đem Pep đặt vào 1 đội bóng không phù hợp rồi xem là không có năng lực thì không đúng.
Cũng như Mou, nếu bắt ông ấy huấn luyện 1 đội bóng vừa không có sao, vừa thiếu tiền mà đặt mục tiêu vô địch thì ông ấy chắc gì đã thành công, lúc đó cũng không thể nói ông ấy kém tài. Sở trường của Mou là dẫn dắt đội bóng toàn sao đi đến thắng lợi, một việc không nhiều người làm được.

Nói thẳng nói thật thì lại bảo là cuồng ngôn, sợ quá đi mất.

nói nhảm thì có. nếu nói thật thì làm gì mà bị ném đã dữ thế . xem lại tất cả các comment từ đầu tới cuối đi, xem ai là kẻ bị phản đối, bị ném đá ?

Thì đã bảo toàn fan cuồng trong này, ai nói thật thì bị ném đá, chứ chưa chắc người bị ném đá là người nói sai đâu

trên đời ai nói sai mới bị ném đá. ko có chuyện nói thật bị ném. nguyên 1 topic lớn như vậy chẳng lẽ mọi người mất trí hết nên đi ném đá kẻ nói thật ư .

suameo

Member

trên đời ai nói sai mới bị ném đá. ko có chuyện nói thật bị ném. nguyên 1 topic lớn như vậy chẳng lẽ mọi người mất trí hết nên đi ném đá kẻ nói thật ư .
Nguyên topic "lớn" này vẫn có vài người ko ném đá Milan, chắc là mất trí hết nhỉ? Tư duy chạy theo số đông hay nên gọi là tâm lý bầy đàn? Cứ nhiều người ném đá thì người bị ném là sai à?

Mình thấy khối người nói đúng vẫn bị ném đá đó thôi, Mou bảo: năm 2 sẽ đánh dấu sự thành công, Mou nói ông ấy đặc biệt, Mou còn nói nhiều cái đúng, thế mà cứ bị ném đá, chỉ thời gian mới cho thấy kẻ ném đá là kẻ sai.

Mọi người ko mất trí, nhưng mình thấy 1 số bạn sa đà vào phê phán Milan hình như đang ko đủ tỉnh táo.

Lẽ ra với 1 bài viết của bác dungdt như thế, thì đừng nên lôi Mou vào so sánh rồi phán như thật là Mou thua ở nhân cách, thua ở trình độ huấn luyện...bla..bla... Điều đó còn chưa được chứng minh cơ mà.
Ngoài ra bác Milan còn đưa được lý do là Pep thừa hưởng đội hình ngon lành + đưa hẳn bằng chứng, còn các bác thì cứ ném đá đại mà không có gì phản bác lại dẫn chứng đấy ngoài cái câu: 4 đã là nhiều.

Đồng ý số 4 là số nhiều, nhưng bạn lại đang nhìn vào cái ít để đánh giá như kiểu 2 nhà sư đó, công tâm hơn thì phải nói số 7 mới là nhiều bạn ơi.

Thì đã bảo toàn fan cuồng trong này, ai nói thật thì bị ném đá, chứ chưa chắc người bị ném đá là người nói sai đâu

Thì đã bảo toàn fan cuồng mà lại, nói thật mới ném đá

vậy là bạn nói những ai ủng hộ Pep trong diễn đàn này đều là fan cuồng. Cái này xúc phạm đến người ta dữ lắm nha. coi chừng bị ném đá nữa đó. Mình thì ko đoái hoài gì tới bạn đâu, nhưng người khác có tức giận hay ko thì mình ko biết, những có lẽ là người ta sẽ cho bạn vài cục đá nữa.

thangba81

Well-Known Member

Nguyên topic "lớn" này vẫn có vài người ko ném đá Milan, chắc là mất trí hết nhỉ? Tư duy chạy theo số đông hay nên gọi là tâm lý bầy đàn? Cứ nhiều người ném đá thì người bị ném là sai à?

Mình thấy khối người nói đúng vẫn bị ném đá đó thôi, Mou bảo: năm 2 sẽ đánh dấu sự thành công, Mou nói ông ấy đặc biệt, Mou còn nói nhiều cái đúng, thế mà cứ bị ném đá, chỉ thời gian mới cho thấy kẻ ném đá là kẻ sai.

Mọi người ko mất trí, nhưng mình thấy 1 số bạn sa đà vào phê phán Milan hình như đang ko đủ tỉnh táo.

Lẽ ra với 1 bài viết của bác dungdt như thế, thì đừng nên lôi Mou vào so sánh rồi phán như thật là Mou thua ở nhân cách, thua ở trình độ huấn luyện...bla..bla... Điều đó còn chưa được chứng minh cơ mà.
Ngoài ra bác Milan còn đưa được lý do là Pep thừa hưởng đội hình ngon lành + đưa hẳn bằng chứng, còn các bác thì cứ ném đá đại mà không có gì phản bác lại dẫn chứng đấy ngoài cái câu: 4 đã là nhiều.

Đồng ý số 4 là số nhiều, nhưng bạn lại đang nhìn vào cái ít để đánh giá như kiểu 2 nhà sư đó, công tâm hơn thì phải nói số 7 mới là nhiều bạn ơi.
Bác đã đọc hết những comment bất lịch sự của Milan chưa. bác đã đọc hết nhưng câu chúng tôi trả lời cho Milan chưa. ở nhũng comment đầu tiên chúng tôi có lôi HLV viên của Real để so sánh với Pep chưa. xin trả lời là không có. tôi không hề so sánh pep và mâu ở thớt này.
bác bảo "thì cứ ném đá đại mà không có gì phản bác lại dẫn chứng đấy ngoài cái câu: 4 đã là nhiều" thế bác chưa đọc từ đầu xem, nỗi bình luân của Milan tôi đều trả lời. Còn Milan chỉ có phát ngôn được đôi chút còn toàn câu kiểu như vu vạ :"Thì đã bảo toàn fan cuồng mà lại, nói thật mới ném đá"
Bản thân tôi chân chính cũng không hề vào thớt tôn vinh Mou để nói linh tinh. bít tôn trong người khác là tôn trong mình bác ạ.

thangba81

Well-Known Member

Thì đã bảo toàn fan cuồng mà lại, nói thật mới ném đá

Tôi thấy nick của bác là Milan tôi chắc bác là fan của Rosoneri. Tôi tiếp xúc với nhiều fan Milan rồi. Đã đi off cùng họ thấy họ đều là nhưng người hiểu biết. nhũng người Việt Nam tóc đen máu đỏ tôn thờ mầu áo đỏ đen của Milan. Nói cái j luôn chứng minh được cái đó . Còn bác thì thật thất vọng nếu theo tiêu chí của Fan AC club.

suameo

Member

Bác đã đọc hết những comment bất lịch sự của Milan chưa. bác đã đọc hết nhưng câu chúng tôi trả lời cho Milan chưa. ở nhũng comment đầu tiên chúng tôi có lôi HLV viên của Real để so sánh với Pep chưa. xin trả lời là không có. tôi không hề so sánh pep và mâu ở thớt này.
bác bảo "thì cứ ném đá đại mà không có gì phản bác lại dẫn chứng đấy ngoài cái câu: 4 đã là nhiều" thế bác chưa đọc từ đầu xem, nỗi bình luân của Milan tôi đều trả lời. Còn Milan chỉ có phát ngôn được đôi chút còn toàn câu kiểu như vu vạ :"Thì đã bảo toàn fan cuồng mà lại, nói thật mới ném đá"
Bản thân tôi chân chính cũng không hề vào thớt tôn vinh Mou để nói linh tinh. bít tôn trong người khác là tôn trong mình bác ạ.

Bác xem lại post 5 trở đi nhé. Rồi sẽ thấy có so sánh, có hạ thấp ai hay ko.
Mình ko chủ trương bênh vực Milan và hạ thấp Pep nhé. Mình vẫn tôn trọng các HLV vì chắc chắn họ đều tài giỏi hơn mình rồi. Và bác nói càng đúng: biết tôn trọng người khác cũng chính là để người khác tôn trọng mình.

Cơ mà mình thích từ "fan cuồng", khi yêu say đắm 1 ai đó, 1 điều gì đó thì ta mới phát cuồng, với mình, từ đó có ý nghĩa hay chứ ko mang nghĩa tiêu cực. Mình phát cuồng vì người mình yêu, mình phát cuồng vì vợ con thân yêu, phát cuồng với đội tuyển VN mỗi khi ra sân.... Ai nói mình cuồng vì điều mình yêu thích, mình cám ơn người đó, coi như lời khen tặng, còn hơn là sống mà ko có yêu thích, sung sướng, cuồng điên...cứ nhàn nhạt thì chán.

Khi nhận xét về Pep có giỏi hay không thì phải xem ông ta làm được gì trước đối thủ của mình. Và đối thủ kinh điển của Pep và Barca là Real và Mô. So sánh mới thấy được Pep làm được gì cho Barca, Mô làm được gì cho Real, Mô và Pep ứng xử với truyền thông như thế nào ,…. Rồi từ đó mới thấy Pep hơn Mô. Mô thua Pep thế nào thì đã được chứng minh rổi. Pep giúp Barca giành nhiều danh hiệu hơn so với Mô ở Real. Điều đó rõ như ban ngày.
Bạn còn thắc mắc gì nữa thì vui lòng đọc hết các comment trong topic này.

thangba81

Well-Known Member

Mình ko chủ trương bênh vực Milan và hạ thấp Pep nhé. Mình vẫn tôn trọng các HLV vì chắc chắn họ đều tài giỏi hơn mình rồi. Và bác nói càng đúng: biết tôn trọng người khác cũng chính là để người khác tôn trọng mình.

Cơ mà mình thích từ "fan cuồng", khi yêu say đắm 1 ai đó, 1 điều gì đó thì ta mới phát cuồng, với mình, từ đó có ý nghĩa hay chứ ko mang nghĩa tiêu cực. Mình phát cuồng vì người mình yêu, mình phát cuồng vì vợ con thân yêu, phát cuồng với đội tuyển VN mỗi khi ra sân.... Ai nói mình cuồng vì điều mình yêu thích, mình cám ơn người đó, coi như lời khen tặng, còn hơn là sống mà ko có yêu thích, sung sướng, cuồng điên...cứ nhàn nhạt thì chán.

Bác phải xem nguyên nhân bắt đầu từ đâu từ một câu trên trời rơi xuống, ngay ở page 2, chứng tỏ bác vẫn chưa tìm hiểu từ đầu rồi. chúng tôi đang nói về pep, Pá milan vào cho 1 câu" Mèo mù vớ ca rán" tôi nói như vậy hay nói xấu người mà bác tôn trong bác có chịu được không?

suameo

Member

Khi nhận xét về Pep có giỏi hay không thì phải xem ông ta làm được gì trước đối thủ của mình. Và đối thủ kinh điển của Pep và Barca là Real và Mô. So sánh mới thấy được Pep làm được gì cho Barca, Mô làm được gì cho Real, Mô và Pep ứng xử với truyền thông như thế nào ,…. Rồi từ đó mới thấy Pep hơn Mô. Mô thua Pep thế nào thì đã được chứng minh rổi. Pep giúp Barca giành nhiều danh hiệu hơn so với Mô ở Real. Điều đó rõ như ban ngày.
Bạn còn thắc mắc gì nữa thì vui lòng đọc hết các comment trong topic này.

Thắc mắc thì mình ko có gì thắc mắc.

Làm được gì vậy bạn hãy lấy mốc thời gian thật công bằng nhé: Pep khởi nghiệp từ bao giờ so với Mou? Mou đến Real ở thời điểm nào của mối tình Pep _ Barca?
Để nói Pep làm được gì cho Barca thì đây: thừa hưởng đội hình chất lượng cao, nhiều năm gắn bó, ăn ý với nhau cứ như nhắm mắt cũng thấy nhau.....và Pep phát huy nó lên giành được nhiều danh hiệu, nhiều cúp....và chấm hết. Barca sau Pep ko biết sẽ thế nào khi lứa kế cận thì còn đang đi tìm, kẻ công thần thì đang xuống dốc của sự nghiệp, có vẻ sẽ có 1 lỗ hổng to lớn như ở Inter khi Mourinho ra đi (điều này chắc sẽ được khỏa lấp = các hợp đồng giá trị lớn)

Mou làm được gì cho Real: Mou đến Real với 1 đống ngổn ngang, cầu thủ thì lộn xộn, thế lực đen thế lực ngầm chia bè chia cánh đảo lộn nội bộ, cầu thủ thì chân ướt chân ráo, đá với nhau lâu thì vài năm, sớm thì 1 tháng. Qua 2 năm (mình chưa hiẻu sao nhiều người thống kê là 3 năm 2 cúp) đội hình đấy đã hất đổ 1 đội bóng được coi là số 1, là bất khả chiến bại....của chính Pep (cái này quan trọng đó). Và cuối cùng cái đội hình đó Mou tự xây dựng, tự rèn luyện và nó đang trên đường chín dần và thời gian để thu hoạch còn khá dài khi đa phần họ đều trẻ.

Đấy là mình chưa nói đến việc bạn đặt 2 thành tích của Mou trong 2 năm mới tới liga để so với thành tích từ khởi nghiệp của Pep đến giờ cùng CLB ai cũng biết có sức mạnh thế nào, 1 đằng thì chân ướt chân ráo tới liga, 1 đằng thì đang làm vương làm tướng ở đó, nó khập khiễng quá ko?

suameo

Member

Bác phải xem nguyên nhân bắt đầu từ đâu từ một câu trên trời rơi xuống, ngay ở page 2, chứng tỏ bác vẫn chưa tìm hiểu từ đầu rồi. chúng tôi đang nói về pep, Pá milan vào cho 1 câu" Mèo mù vớ ca rán" tôi nói như vậy hay nói xấu người mà bác tôn trong bác có chịu được không?

Đấy, biết đâu pá Milan yêu thích Mou, gặp ngay cái post 5, thì thế nào? Mình cũng thích Mou nhưng ko bài trừ gì Pep, nhưng đọc post 5 đấy cũng thấy có chút gì đó ko phục :)), mình thì ko có tính bốp chát như Milan nên ko nói như thế, nhưng đòi Milan tôn trọng Pep thì người phía trước cũng nên tôn trọng Mou. Vấn đề ở đây ko phải bác bắn pháo đầu tiên, mà do bạn kiemvuongma gì đó (xlỗi mình ko nhớ chính xác) khơi mào thôi :)) Mình tính chẳng comment nhưng thấy các bạn theo kiemvuong mà ném Milan quá nên mới nhảy vào xí xa xí xồ chút cho vui :))

Mình chỉ so sánh chứ ko hạ thấp ai. So sánh để thấy Pep hơn Mô. Thực tế đã chứng minh trong 3 năm nay rồi. Từ đó mới thấy Mô thấp hơn Pep. Có lẽ vì thế mà bạn nói mình hạ thấp Mô ? Cái đó là sự thật trong thực tế rồi. Khi nào Mô và Real giỏi hơn Pep và Barca nhưng mình lại hạ thấp Mô trước Pép thì bạn hãy nói là mình hạ thấp nhé. Khi nào Mô điềm đạm, chưa bao giờ gây xì căng đan mà mình nói Mô ngạo mạn, chuyên gây xì căng đan thì bạn hãy nói mình hạ thấp Mô nhé. Còn hiện tại nạy thì Mô và Pep thế nào thì mình nói thế ấy thôi. Nếu lỡ mà có đụng chạm vào thần tượng của bạn thì bạn thông cảm nhé.

xin copy thêm lời của bác thangba81 vào đây 1 xíu: "Bác phải xem nguyên nhân bắt đầu từ đâu từ một câu trên trời rơi xuống, ngay ở page 2, chứng tỏ bác vẫn chưa tìm hiểu từ đầu rồi. chúng tôi đang nói về pep, Pá milan vào cho 1 câu" Mèo mù vớ ca rán" tôi nói như vậy hay nói xấu người mà bác tôn trong bác có chịu được không? "

Bên trên