Plasma còn bị "cháy hình" và tuổi thọ, độ bền không bằng LED

bonghd

Active Member

ldlbq

Member
Ðề: Plasma còn bị "cháy hình" và tuổi thọ, độ bền không bằng LED

.... AnhUK bán thì kệ nó......và nó là ....2 quốc gia khác nhau hả bác???!!!=))

Theo tác giả (đã dẫn) thì khác nhau (có lẽ bởi vì Anh là các chữ cái: A, N & H; còn UK là : U & K, không có chữ cái nào trùng nhau)

ldangquang

Các bác nói vậy thì cũng không hoàn toàn đúng, Anh (England) và UK (United Kingdom) cũng ko thể coi là 1 được, ví dụ Anh cấm nhưng chắc gì Scotland, xứ Wales đã cấm, nhưng UK mà cấm thì e là toàn bộ Liên hiệp Vương quốc Anh và Bắc Ireland sẽ cấm

(United Kingdom of Great Britain and Northern Ireland, tên gọi ngắn là United Kingdom, viết tắt là UK) wiki

Minhsur

Banned

Các bác nói vậy thì cũng không hoàn toàn đúng, Anh (England) và UK (United Kingdom) cũng ko thể coi là 1 được, ví dụ Anh cấm nhưng chắc gì Scotland, xứ Wales đã cấm, nhưng UK mà cấm thì e là toàn bộ Liên hiệp Vương quốc Anh và Bắc Ireland sẽ cấm

(United Kingdom of Great Britain and Northern Ireland, tên gọi ngắn là United Kingdom, viết tắt là UK) wiki
Nói chung đã nói đến UK thì không cần kể tên nước Anh nữa.
Chỉ tiếc bác cook hay kook gì đó lại không coi Anh và UK là thuộc châu Âu. Bác ấy mới tìm ra châu gì khác thì phải, giống như bác ấy hào hứng và phấn khởi khi tìm ra thông tin cháy hình của Plasma.

bonghd

Active Member

Chỉ tiếc bác cook hay kook gì đó lại không coi Anh và UK là thuộc châu Âu. Bác ấy mới tìm ra châu gì khác thì phải, giống như bác ấy hào hứng và phấn khởi khi tìm ra thông tin cháy hình của Plasma.

Không phải ai cũng hiểu em sâu như bác! Cảm ơn bác!

ldlbq

Member

Theo mình, bạn kook123 đưa ra thông tin plasma bị burn-in và tuổi thọ thấp hơn Led (anh em có ý kiến gì về thông tin này?) chẳng qua để cổ võ cho Led bằng mọi cách (kể cả tung tin vịt). Tuy nhiên bạn ấy chơi "bẩn" là: một mặt chỉ nêu những khuyết điểm của Plasma để hù dọa mà không nêu ra ưu điểm quan trọng là khả năng trình diễn hình ảnh; mặt khác không bao giờ nêu ra nhược điểm của loại Led viền là bị hở sáng, khiến có thể gây hiểu lầm rằng công nghệ Led là toàn bích.

kook123

Các bác có vẻ nguy hiểm nhỉ. Nói như các bác, đồng Euro Châu Âu là nước nào ở Châu Âu cũng phải xài ah ? Nước Anh ở Châu Âu nhưng không xài đồng Euro nhé, còn có nhiều nước khác ở Châu Âu nữa chứ ko riêng gì nước Anh. Liên minh Châu Âu thì cũng như thế đó.

Dốt mà còn tỏ vẻ nguy hiểm:-j

kook123

Theo mình, bạn kook123 đưa ra thông tin plasma bị burn-in và tuổi thọ thấp hơn Led (anh em có ý kiến gì về thông tin này?) chẳng qua để cổ võ cho Led bằng mọi cách (kể cả tung tin vịt). Tuy nhiên bạn ấy chơi "bẩn" là: một mặt chỉ nêu những khuyết điểm của Plasma để hù dọa mà không nêu ra ưu điểm quan trọng là khả năng trình diễn hình ảnh; mặt khác không bao giờ nêu ra nhược điểm của loại Led viền là bị hở sáng, khiến có thể gây hiểu lầm rằng công nghệ Led là toàn bích.

Cổ võ cái gì, bác không tin Plasma bị cháy hình thì mình dẫn thông tin + hình ảnh + clip chứng minh cho bác thấy. Mod Vinagoh cũng đã nói rồi. Nếu ko bị cháy hình, sao Pana phải cảnh báo trên tivi Plasma, LED sao ko cảnh báo đi . Sao tivi Plasma có tính năng hạn chế cháy hình, LED không có :))

Còn việc mua Plasma hay LED là quyền của mỗi người, ai cũng có lý do, chẳng có đúng sai ở đây. Đừng kích động chứ bác. Đợi từ hôm qua đến giờ không thấy bác nào dẫn link nói Plasma ngày nay hết bị cháy hình nhỉ, toàn nói suông không là sao. Bác ldlbq có vẻ thích nói suông chém gió hơn là dẫn chứng nhỉ :D

kook123

Bác kook này có gì đó rất cố chấp, ngay như việc bác ấy phán Plasma cháy hình này nọ là đều thông tin chắp vá và trích dẫn nguồn lằng nhằng chứ không thấy tí nào thực tế cả.
Vấn đề là cả ở Topic này và Topic kia thái độ bác ấy rất kỳ, thần thánh hóa quan điểm cá nhân và chứng mình quan điểm đó bằng những thông tin cũng khá vịt...
Chẳng lẽ bác kook lại dỗi việc thế.

Mình nói là có trích dẫn. Không phải nói suông như bác. Bác khi thảo luận thì nên có dẫn chứng chứ đừng chém gió suông làm gì.

Giỏi thì dẫn link chứng tỏ Plasma đã hoàn toàn khắc phục hiện tượng cháy hình xem nào. Lý giải tại sao Pana lại khuyến cáo không để ảnh tĩnh trên Plasma xem nào.

Rồi Plasma bền hơn LED, tiết kiệm năng lượng hơn LED ===> cũng dẫn link ra chứng minh đi, nói nhiều làm gì :D

Làm người thì phải biết chấp nhận sự thật chứ. Plasma cái gì cũng tốt hết vậy thì sao doanh số càng ngày càng ít đi, trong khi tình hình chung thì thị trường tivi càng ngày càng tăng.

Ở đây ko phải kêu các bác chọn Plasma là sai, thế nên không cần khó chịu nhá :D. Nhìn các bác chửi hội đồng ai nói đến khuyết điểm Plasma làm mình thấy tức cười quá :D . Có bác còn mở hẳn topic để khẳng định Plasma không có khuyết điểm cháy hình, tuổi thọ kém, hao năng lượng mới ghê chứ . Làm như cứ tự sướng như vậy thì Plasma hết khuyết điểm :))

Minhsur

Banned

Các bác có vẻ nguy hiểm nhỉ. Nói như các bác, đồng Euro Châu Âu là nước nào ở Châu Âu cũng phải xài ah ? Nước Anh ở Châu Âu nhưng không xài đồng Euro nhé, còn có nhiều nước khác ở Châu Âu nữa chứ ko riêng gì nước Anh. Liên minh Châu Âu thì cũng như thế đó.

Dốt mà còn tỏ vẻ nguy hiểm:-j

Này bác, bác nói ra chuyện đồng euro với đồng bảng Anh ở đây làm gì thế, có liên quan gì đến Anh và UK không vậy. Bác đừng cố tỏ ra nguy hiểm nữa. Vì bác có thể không xấu hổ, nhưng gia đình, bạn bè, người thân họ đọc cmt của bác họ sẽ xấu hổ thay bác đấy. Và bác cũng đừng dẫn lời bác Vinagoh ra đây nữa.
Nếu nhà bác không dùng Plasma thì bác nên đọc tài liệu, tìm hiểu kỹ hơn về Plasma rồi vào đây ăn tục nói phét, vô tư nhé.

Giờ đây chỉ có những người rất nguy hiểm (như bác chẳng hạn) mới có thể để xảy ra tình trạng cháy hình trên Plasma. Còn chuyện "cảnh báo" thì đương nhiên nhà sản xuất phải yêu cầu "đoc kỹ hướng dẫn trước khi dùng" rồi.

Minhsur

Banned

Mình nói là có trích dẫn. Không phải nói suông như bác. Bác khi thảo luận thì nên có dẫn chứng chứ đừng chém gió suông làm gì.

Mình thì chẳng ăn tục nói phét như bác làm gì. Mình đang dùng Plasma, bác có dùng Plasma không"? Không chứ gì, bác ông ổng cái mồm thế đích thị bác là thằng dỗi hơi, ăn tục nói phét.

ldlbq

Member

Tranh luận với người chưa từng sử dụng qua plasma mà vẫn mạnh miệng phán bừa thì nói chuyện với cái đầu gối còn vui hơn.

Nói như bạn là hợp lý.

glare

Member
Lúc đầu thì cũng ko định tham gia nhưng càng đọc càng thấy ngứa tay. Nhà mình dùng 4 con plasma Pana 42 trong quán cafe đc 3 năm rồi. Bật từ lúc mở cửa cho đến lúc tắt đèn mỗi ngày 15-16h liên tục mà chả thấy nó cháy chỗ nào. Riêng 1 con dùng trên phòng mình thì mình toàn để 4:3 cho nó cân đối khi xem THC thì công nhận nó có sọc 2 bên nhưng chỉ cần chuyển về full 1 vài hôm là chả thấy đâu nữa. Riêng mình thấy nỗi lo về cháy hình của plasma ko thể so sánh được với chuyện hở sáng của TV LED vì xem lúc đêm thì hở sáng nhìn cực kỳ khó chịu mà tỷ lệ hở sáng của TV led khá lớn chỉ có tình trạng có nghiêm trọng hay ko mà thôi. Chính vì thế mà bgiờ mình vẫn muốn kiếm 1 con HD Plasma lớn hơn mà khó kiếm quá.

Minhsur

Banned

Bác kễnh kia đọc thông tin từ năm 2009 về việc lưu hình dẫn đến cháy hình của tivi Plasma, thế là bác ấy mừng quá tưởng người chơi Plasma ngu cả, mỗi bác ấy khôn, định vào đây dậy khôn anh em khác thôi. Khổ thân bác ấy, đọc được mấy tin trên google vội vàng vào chém luôn.

Phải nói là mấy topic có bác ấy diễn đều vui cả. Cứ coi là chuyện cười ngày lễ đi ạ.

kemdau

Member

Các bác cứ lôi Plasma của Pana ra áp dụng chung cho Plasma là thế nào nhỉ? Mình thấy mấy người post bài toàn dùng Pana mà tiêu đề lại nói chung là Plasma.
Mình dùng SS plasma vẫn bị cháy hình, tuy nhiên mức độ chấp nhận được, chắc cũng vì thế nên ít người lên đây phàn nàn. Nếu dùng ngoài quán thì thường khoảng cách ngồi xa nên rất khó thấy hiện tượng cháy hình.

Minhsur

Banned

Các bác cứ lôi Plasma của Pana ra áp dụng chung cho Plasma là thế nào nhỉ? Mình thấy mấy người post bài toàn dùng Pana mà tiêu đề lại nói chung là Plasma.
Mình dùng SS plasma vẫn bị cháy hình, tuy nhiên mức độ chấp nhận được, chắc cũng vì thế nên ít người lên đây phàn nàn. Nếu dùng ngoài quán thì thường khoảng cách ngồi xa nên rất khó thấy hiện tượng cháy hình.

Mình nhìn thấy LG và SS bị cháy hình rồi, nhưng đó là những dòng sp từ năm 2008, 2009. Sau đó không dùng lại loại này nên không rõ đời mới giờ đã ngon hơn chất hơn không.
Nhưng trong lúc bàn luận, bác kook đó viện dẫn nhiều về dòng sp Pana và người dùng pana mà bác.

Hở sáng của led đây ạ:

do_long_khach

Well-Known Member

em dùng 2 con plasma ss 2011 2012 đây, xài thoải mái ko bao giờ thèm để ý đến burn in, và cũng chả bị sao.

glare

Member
Re: Ðề: Plasma còn bị "cháy hình" và tuổi thọ, độ bền không bằng LED

Thì mình có bảo là nó ko làm sao đâu chỉ có điều 1 số bạn trầm trọng hóa vấn đề quá đáng thôi. Lỗi cháy hình ở plasma với lỗi hở sáng ở lcd đều như nhau là ở dạng nhẹ thì gần như ko nhận thấy. Điều khác nhau là ở plasma là do yếu tố sử dụng còn ở lcd thì do yếu tố công nghệ. Chính vì công nghệ lcd vẫn còn tồn tại nhiều nhược điểm chưa vượt được plasma nên nhiều người sử dụng kỹ tính vẫn hướng về plasma. Nếu trong tương lai lcd khắc phục được những nhược điểm đó thì chả ai còn bàn đến người hùng 1 thuở plasma nữa, mình nói thế có đúng ko bạn ?

Minhsur

Banned

Bác bên trên nói chuẩn rồi. Không nên mang những thứ thuộc về quá khứ hoặc những điểm yếu ra để hạ thấp những gì mình không thích.

ldlbq

Member

Mình nghĩ nêu Panasonic là hợp lý. Nếu người dùng Panasonic không/ít phàn nàn về burn-in nghĩa là công nghệ plasma đã dần tiệm cận đến khắc phục burn-in. Song song đó, Nếu người sử dụng plasma của SS hoặc LG phàn nàn nhiều (?) về burn-in thì đó là do trình độ phát triển công nghệ plasma của SS/LG không tiên bộ bằng Panasonic (?), chứ bản thân công nghệ plasma vẫn tiến bộ.

Bên trên