Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

thanhminhppc

Active Member
Hôm nay mới test thử thêm Synology DS216+II cài Roon core chơi được DSD 256 rất mượt, nhạc DSD 512 em nó cũng chơi ngon lành dù phải downgrade xuống 256 (cái này là do Roon chứ ko phải Synology), công nhận quá tuyệt vì app mặc định Audio Station của Synology chỉ hỗ trợ tối đa DSD 128. Cái vụ folder của Roon đúng là bó tay toàn tập. Bên Tây họ lập cái thread dài mấy chục trang yêu cầu cái vụ folder mà cũng ko được, Roon remote trên iphone thì đòi iOS 11, mình đang iOS 10 nên ko cài được. Phần mềm 500$ gì mà đỏng đảnh phát ghét :(. Mình có 1.4 TB nhạc DSD và 300 GB nhạc lossless khác tổng cộng chắc gần 10.000 tracks em Synology analyze hết gần 2 ngày, cũng không đến nỗi

do_long_khach

Well-Known Member
Roon thấy báo hỗ trợ dsd 512 mà bác. Nhạc tôi giữ hơn 2TB, roon core chạy trên con pc chip j1800 khá yếu nhưng add vào chỉ mất hơn 20p thôi. Roon nó còn ko hỗ trợ file ape và cue nữa cơ, và như cái thái độ của tụi nó thì sẽ ko hỗ trợ trong tương lai.

thanhminhppc

Active Member
Roon thấy báo hỗ trợ dsd 512 mà bác. Nhạc tôi giữ hơn 2TB, roon core chạy trên con pc chip j1800 khá yếu nhưng add vào chỉ mất hơn 20p thôi. Roon nó còn ko hỗ trợ file ape và cue nữa cơ, và như cái thái độ của tụi nó thì sẽ ko hỗ trợ trong tương lai.
Chắc có thể nhạc của mình đa số là DSD 128 nên nó analyze lâu hơn. Mình tìm trong mục FAQ của trang chủ Roon báo là support DSD 256. Bác vào setting/library/background audio analysis speed xem tốc độ nhanh hay chậm là biết nhưng CPU của bác mà chạy 2TB 20 phút thì lạ quá ???

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Hôm nay mới test thử thêm Synology DS216+II cài Roon core chơi được DSD 256 rất mượt, nhạc DSD 512 em nó cũng chơi ngon lành dù phải downgrade xuống 256 (cái này là do Roon chứ ko phải Synology), công nhận quá tuyệt vì app mặc định Audio Station của Synology chỉ hỗ trợ tối đa DSD 128. Cái vụ folder của Roon đúng là bó tay toàn tập. Bên Tây họ lập cái thread dài mấy chục trang yêu cầu cái vụ folder mà cũng ko được, Roon remote trên iphone thì đòi iOS 11, mình đang iOS 10 nên ko cài được. Phần mềm 500$ gì mà đỏng đảnh phát ghét :(. Mình có 1.4 TB nhạc DSD và 300 GB nhạc lossless khác tổng cộng chắc gần 10.000 tracks em Synology analyze hết gần 2 ngày, cũng không đến nỗi
Em đã cài được Roon Remote trên iOS 10. Muốn cài được app trên iOS cũ anh dùng mẹo sau. Cách này cũng có thể áp dụng cho nhiều app khác. Khả năng thành công khá cao.

- Chạy iTunes trên PC. Phiên bản từ 12.6.3 trở xuống. Logon bằng acc dùng chung với iPhone

- Download bản Roon Remote trong iTunes.

- Trên iPhone / iPad, vào mục App hoặc Purchased chọn install. Nó sẽ chịu cài bản cũ.

Ngay cả những app trước đây mình đã mua. Cho dù hiện tại không còn trên app store mình vẫn có thể vào Purchased down lại được.

Chỉnh sửa lần cuối:

giaphongn

Well-Known Member
Cái này không phải do Roon mà do thiết bị của bác không hỗ trợ DSD512. Của em chơi DSD512 Native luôn

thanhminhppc

Active Member
Mới check lại là do Synology chỉ có DSD DOP tối đa 256 thôi, chứ con DAC Holo của em nó lên được 512. Driver cổng USB cho DAC của Synology là ASLA chứ ko phải ASIO như trên Win. Thanks bác, để mai lấy con USBridge chơi native DSD 256 cũng được
Cái này không phải do Roon mà do thiết bị của bác không hỗ trợ DSD512. Của em chơi DSD512 Native luôn
View attachment 281840

Chỉnh sửa lần cuối:

giaphongn

Well-Known Member
Mới check lại là do Synology chỉ có DSD DOP tối đa 256 thôi, chứ con DAC Holo của em nó lên được 512. Driver cổng USB cho DAC của Synology là ASLA chứ ko phải ASIO như trên Win. Thanks bác, để mai lấy con USBridge chơi native DSD 256 cũng được
Cái này của em là Pi3 (Ropieee) + SU-1+Holo Spring chứ nếu Pi3 mà cài DietPi thì cũng chỉ DSD 256 DOP thôi. Vấn đề nằm ở driver hoặc firmware của thiết bị chăng

thanhminhppc

Active Member
Nhiều bác bên Tây họ cũng thích PCM hơn là DSD, mình thấy thật sự cũng tuỳ gu mỗi người thôi, mình thì same same, PCM nhiều lúc nghe ngọt hơn DSD

Bên trên