Đánh giá Vivitek H1185HD - một trong những chiếc máy chiếu entry level tốt nhất hiện nay

K3nt

Active Member
Ðề: Đánh giá Vivitek H1185HD - một trong những chiếc máy chiếu entry level tốt nhất hiện nay

Em này đúng là có hiện tượng cầu vồng, đặc biệt là lần đầu tiếp xúc em thấy hiện tượng cầu vồng rất rõ tuy nhiên khi quen mắt rồi thì không còn thấy (không để ý đến) nữa.

justbenice

Moderator
Ðề: Đánh giá Vivitek H1185HD - một trong những chiếc máy chiếu entry level tốt nhất hiện nay

Nhiều khi nhiều người tưởng cầu vồng là hiệu ứng của phim :p . Đùa chứ ở những cảnh hiếm lắm như bác Vando nói tức là cảnh có màu trắng nhiều mà chuyển động nhanh trên nền tối thì mới thấy rõ. Chứ nếu cầu vồng suốt thì ai mà mua cái máy nữa.
Với lại cầu vồng kô chỉ mỗi là loang màu tím tím xanh chuối khi chuyển động nhanh mà nó còn thay đổi màu sắc , nên nhiều khi nó xảy ra mà mình kô nghĩ đó là cầu vồng.

Vando

Well-Known Member

Xem nhiều cảnh chuyển động chỉ thấy hơi nhức đầu chứ khó nhìn thấy nó đổi màu sắc. Bạn mình xem cùng cũng hơi bị nhức đầu.

Vando

Well-Known Member

Bác xem cảnh đàn chim trắng bay trong clip test màn white max của nhóm HD vungtau cũng có thể nhìn thấy.

Cũng lọ mọ món này nhiều năm nhưng cá nhân mình cũng ko biết cầu vồng trên máy chiếu là gì và nó xuất hiện ở đâu. Mong được mở rộng tầm mắt.

davidhand

Moderator

Cũng lọ mọ món này nhiều năm nhưng cá nhân mình cũng ko biết cầu vồng trên máy chiếu là gì và nó xuất hiện ở đâu. Mong được mở rộng tầm mắt.

Theo e thì có thể do mắt 1 số ít người nhạy cảm với sự thay đổi a/s khi ranh giới giữa 2 khoảng có độ tương phản thay đổi đột ngột tạo nên thôi bác, ko chỉ riêng e mà hỏi nhiều người chơi máy chiếu đã lâu năm nhưng hỏi hiện tượng cầu vồng là ntn thì ko ai trả lời được. Do vậy thì nếu những ai ko thấy hiện tượng này thì cũng ko nên quan tâm làm gì. :)

nsnhd

Well-Known Member

Ko biết bác ko nghe thấy thật ko chứ google "rainbow effect" là ra cả đống

davidhand

Moderator

Ko biết bác ko nghe thấy thật ko chứ google "rainbow effect" là ra cả đống

Hiện tượng này là có thật, như e đã từng nói nhưng ko phải ai cũng nhìn thấy với những máy chiếu tốt. Còn hiện tượng rainbow effect như trong clip dưới này thì chắc chắn ai nhìn cũng thấy, nhưng như thế này thì nặng quá rồi, có lẽ nó chỉ xuất hiện rõ ở những máy đời cũ thôi. Trước đây e cũng tìm hiểu về hiện tượng này, nhưng tuyệt nhiên chưa bao giờ thấy qua các máy chiếu đã dùng.

[video=youtube;bYBurcnYx2g]https://www.youtube.com/watch?v=bYBurcnYx2g[/video]

justbenice

Moderator

youtube : rainbow effect projector.
Còn muốn xem hiệu ứng này thì dễ, chỉnh độ sáng của máy chiếu lên cao thật cao , đừng xài chế độ eco. Rồi chỉnh output của oppo hoặc đầu hd lên 1080-60hz . Xem mấy cảnh hành động nhanh mà có màu trắng nhiều và chính thì sẽ thấy ngay.
Thực ra cũng kô xảy ra hiện tượng này nhiều vì cũng ít người chỉnh độ sáng máy chiếu lên hết cỡ, và cũng ít người để output ra tới 1080p-60hz . Đa số toàn auto hoặc 1080-30hz.
Bác vando xem bị choáng có thể do ngồi quá gần, hoặc do nguòn phát kém, dẫn đến các cảnh hành động nhanh nhưng kô nhuyễn. nhìn rất mệt.

Vando

Well-Known Member

Ngồi cách 5.5m luôn nhưng do lần đầu thấy cầu vồng, lại đúng trận bóng đá nên thấy hơi nhức đầu.
Hàng ngày mình xem bằng TV Plasma.

Maximus88

Hình như bác Vando quá nhạy cảm với hiện tượng cầu vồng. Từ đầu đến cuối em chỉ thấy bác đề cập đến mỗi vấn đề này thôi thì phải?

kvthuylinh

Chào các bác. Vc em mới mua máy chiếu vivitek 1185HD chiếu màn cong 105" white max. Mà vc e thấy xuất hiện cầu vồng liên tục, nhất là phụ đề trắng, làm xem phim rất khó chịu. Bây giờ không biết làm sao nữa, bác nào có kinh nghiệm hướng dẫn cách giải quyết giúp vc em ạ. Cám ơn các bác trước.

davidhand

Moderator

Chào các bác. Vc em mới mua máy chiếu vivitek 1185HD chiếu màn cong 105" white max. Mà vc e thấy xuất hiện cầu vồng liên tục, nhất là phụ đề trắng, làm xem phim rất khó chịu. Bây giờ không biết làm sao nữa, bác nào có kinh nghiệm hướng dẫn cách giải quyết giúp vc em ạ. Cám ơn các bác trước.

Bác có thể chụp hình màn hình post lên đây được ko? Dòng máy này thì e xem rất nhiều máy nhưng chưa thấy có cầu vồng bao giờ. Nếu nó bị nặng quá thì bác nên xem lại các thiết bị khác xem thế nào, loại trừ thôi, nếu do máy chiếu thì bác có thể mang đi BH.

kvthuylinh

Vc e nhin thay cau vong nhung nguoi nha lai khong nhin thay. E chup bang dien thoai cung ko thay.

Vando

Well-Known Member

Hiện tượng cầu vồng là yếu điểm của DLP dù ít dù nhiều thì máy nào cũng có. Tốc độ bánh xe mầu càng cao thì càng hạn chế được hiện tượng này nhưng cũng phải đánh đổi độ sáng và độ tương phản.
Các trang review nước ngoài luôn có dòng cảnh báo về mức độ rainbow effect kiểu như thế này:
"Rainbow effect: The ........ uses a 2x-speed, six-segment RGBCMY color wheel, so anyone sensitive to the rainbow effect is likely to see it here. Rainbows are more visible when a dark scene has a few bright highlights or when objects on screen are in rapid motion -- anything that causes your eyes to move rapidly across the screen can trigger them."
"Rainbow effect. The ........has a 2x-speed color wheel, so rainbows are a possibility with this projector. If you already know that you see rainbows on slow DLP color wheels, you should count on seeing them here."
Nếu bác chủ nhìn lâu mà quen mắt thì để dùng, nếu không quen được thì đổi lấy model có tốc độ 6x RGBRGB là ổn.
Bản thân mình nhìn thấy cầu vồng ngay lần đầu tiên xem máy này và vài lần sau cũng vẫn thấy.

kvthuylinh

Vc e dinh doi qua benq w1070 co duoc khong. E xem thi thay con nay it bi cau vong hon.

Vando

Well-Known Member

Vc e dinh doi qua benq w1070 co duoc khong. E xem thi thay con nay it bi cau vong hon.

Bạn nên tự trải nghiệm thấy ưng ý thì mua thôi.
Năm 2011 khi mình đi mua TV, ra siêu thị xem mấy em LCD thấy mấy cảnh tĩnh lên màu trắng thật đẹp nhưng khi đến cảnh chuyển động nhanh thì chán hẳn, thế là múc em Plasma 720p đến nay vẫn ưng ý.

kellykent

Banned

Mọi người cho hỏi, con này so sánh với con optoma hd26 thì sao nhỉ, thấy con hd26 giá đang rẻ nên phân vân quá.

Bên trên