Sự khác biệt giữa 1080p và bluray remux có quá lớn ko???

Ðề: Sự khác biệt giữa 1080p và bluray remux có quá lớn ko???

Nghe các bác bàn luận về Bluray Remux em nghĩ các bác có kinh nghiệm về cách Remux từ Bluray nguyên gốc, có thể chia sẽ cho em cách remux từ phim bluray được ko? Em đã thử làm nhiều cách theo hướng dẫn trên diễn đàn nhưng không làm được, các bác giúp em với, cảm ơn các bác.

Tôi đang dùng eac3to làm theo cách này là dễ nhất này

visaoyeu

theo e thì các lap bây giờ màn hình có độ phân giải thấp nên không nhận thấy sự khác biệt nhiều, nhưng khi lên màn hình càng lớn thì độ khác biệt càng rõ ràng. và một điều nữa làm cho phim giảm đi dung lượng dáng kể là chất lượng âm thanh.... riêng khoảng âm thanh thì e tai trâu cũng nhận thấy khác biệt rõ ràng ạ

Hai Scm

Active Member
Dàn em trong chữ ký mà xem 1080p so với bluray thấy chả khác nhau mấy....

Khiếp,đọc qua 1 vài comment thấy các bác hình như toàn mắt thần,tai thánh hay sao ý!Màn hình laptop mà cũng phân biệt được 1080p với 720p
Nhà mình Tivi 40 Inch mà xem 1080p so với 720p mình chịu,không tài nào thấy cái nào hơn cái nào!
Như cái phim Ice age 4,mình xem 720p HDchina,sau đó xem 1080p D-ZON3,cũng chịu,chả biết cái nào nét hơn (Dù ngồi gần hay ngồi xa hoặc thậm chí là dí sát mắt vào màn hình để xem từng pixel của hình ảnh!:D
Âm thanh thì DTS hay AC3 cũng không thấy khác nhau,có chăng thì mình chỉ phân biệt được DTS,AC3 640 kbps với cái bọn AAC,MP3 thôi!:D

Hai Scm

Active Member
Re: Ðề: Sự khác biệt giữa 1080p và bluray remux có quá lớn ko???

Khiếp,đọc qua 1 vài comment thấy các bác hình như toàn mắt thần,tai thánh hay sao ý!Màn hình laptop mà cũng phân biệt được 1080p với 720p
Nhà mình Tivi 40 Inch mà xem 1080p so với 720p mình chịu,không tài nào thấy cái nào hơn cái nào!
Như cái phim Ice age 4,mình xem 720p HDchina,sau đó xem 1080p D-ZON3,cũng chịu,chả biết cái nào nét hơn (Dù ngồi gần hay ngồi xa hoặc thậm chí là dí sát mắt vào màn hình để xem từng pixel của hình ảnh!:D
Âm thanh thì DTS hay AC3 cũng không thấy khác nhau,có chăng thì mình chỉ phân biệt được DTS,AC3 640 kbps với cái bọn AAC,MP3 thôi!:D

Đúng thế thật màn em 42inch mà những phim 720p được rip tốt nhìn chả kém 1080p là bao nhiêu.... chỉ có đứng gần căng mắt nhìn da mặt của diễn viên có mụn không thì thỉnh thoảng có thấy khác biệt.... nhưng thưởng thức phim thì đâu cần chú ý mấy cái vụ đó...

Cách đây 1-2 năm thì em thấy phim 1080p màu thường đẹp và sâu hơn 720p nhưng mà hình như từ 2011 trở lại đây chất lượng rip 720p tốt lên hay sao ấy mà nhìn hình ảnh, màu sắc rất đẹp, chẳng kém gì 1080p....

xuanhoaktv

Bluray Disk <> Bluray Remux ở chổ có nhiều nội dung thừa thải hơn :) (vd phụ đề, audio Arab chẳn hạn); video/audio chính yếu của phim y chang nhau;
có pác thắc mắc về "đuôi" .mkv, cần phải hiểu mkv chỉ là thùng chứa; 1 lượng vàng sjc-9999 bỏ vào bịt xốp/hộp gỗ quí thì đều là 1 lượng sjc-9999

dĩ nhiên Bluray > 1080p > 720p > DVD > DVDRip..... (nếu nó mà bằng nhau thì Bluray đi ăn xin lâu rồi);
và dĩ nhiên là tùy theo điều kiện/sở thích/mức độ chơi của mỗi người mà nên "lấy" cái nào;
- tv khủng, hdd thừa; dàn âm thanh siêu hạng; (tiền không thành vấn đề); + có thời gian để thưởng thức trọn vẹn bộ phim thì cứ Bluray mà tán
- .....
- .....
- hdd vừa phải, tv không to lắm; hoặc thời gian xem phim là vừa đủ, hạn hẹp (vừa xem vừa nấu cơm/chăn con/ ....bla bla....) thì 720p là đủ;

:)

Bro nói quá chuẩn...

solomine

Well-Known Member

Chắc chắc là remux khác hẳn so với 1080p rồi nhưng để thấy đc sự khác biệt thì lại là chuyện khác.

internet123456

Đề tà hay quá. Up lên cho mọi nguoi bàn típ

xuanhoaktv

Lên cho ae bình loạn típ nào....

iamhandsome0611

mấy bác nói sao chứ em sài led 42" full hd chíu 1080p dới 720p khác nhau rõ rệt đấy chứ? Nhìn trong tầm 2m thấy 720p bễ hình rõ!

ringleader

Active Member

Các bác cứ phân tích và nhận xét chung chung, cứ nói tốt hơn mà chẳng phân tích về kỹ thuật xem nếu khác thì tại sao, em thì hiểu nôm na thế này:
Về hình ảnh: phim nguyên gốc brurray hay remux thì vẫn là full hd 1080 nên về kỹ thuật thì hình ảnh là giống nhau
Về âm thanh: cái này rõ là khác, em chưa thấy phim rip 1080 mà có âm thanh dts-hd, dts-hd ma cho nên brurray âm thanh hay hơn;

Lý thuyết là thế nhưng quả thật em vẫn thấy hình ảnh brurray remux đệp hơn mà chẳng hiểu tại sao, bác nào giải thích về chuyên ngành cho em với

ringleader

Active Member

Các bác cứ phân tích và nhận xét chung chung, cứ nói tốt hơn mà chẳng phân tích về kỹ thuật xem nếu khác thì tại sao, em thì hiểu nôm na thế này:
Về hình ảnh: phim nguyên gốc brurray hay remux thì vẫn là full hd 1080 nên về kỹ thuật thì hình ảnh là giống nhau
Về âm thanh: cái này rõ là khác, em chưa thấy phim rip 1080 mà có âm thanh dts-hd, dts-hd ma cho nên brurray âm thanh hay hơn;

Lý thuyết là thế nhưng quả thật em vẫn thấy hình ảnh brurray remux đệp hơn mà chẳng hiểu tại sao, bác nào giải thích về chuyên ngành cho em với

nicky_cao

Nếu màn mình của bạn từ 100 inches trở lên thi sài bluray remux cho nó nuột, còn 42 inches thì 1080p là đủ, mình thì màn cũng chỉ nhỏ thôi nhưng vẫn sưu tập hàng bluray remux để trừ hao sau này nếu có màn 100-200 inches còn chiến, đã là bluray remux thì (for all) màn nào cũng chơi được hết từ 1 đến 300 inches, 1080p thấy màn to quá là run :)) cái gì nó cũng phải nghĩ cho tương lai bạn ạ.

quocnguyen

Active Member

em led 4o" cứ 720 cho khỏe, còn bác 15.6' mà phân biệt đươc thì chắc là mắt thần rồi.

xinghieng

Member

Trên cùng 1 đầu phát HD Player, với 2 Tv khác nhau là Plasma 37" và Plasma 46" thì sự chênh lệch giữa 720p và 1080p đã tương đối rõ rệt rồi, 720p hình nhìn rất nhoè và màu bị dại.. Do đó chắc chắn Bluray remux phải mang lại sự khác biệt so với 1080p.. vấn đề là liệu bộ phim đó có đáng để mình dành thời gian, công sức để sưu tầm không? Nếu nó thực sự hay, hấp dẫn thì em cũng không ngại ngần gì mà xúc, nhưng với tình hình thời gian eo hẹp (không có acc premium để kéo).. cũng không có đủ HDD để tích cóp thì lựa chọn của em vẫn là 720p đầu tiên.. nếu ổn thì sẽ xem lại bằng 1080 và cao hơn nữa.

Chỉnh sửa lần cuối:

anhchucpro

Active Member

mấy bác nói sao chứ em sài led 42" full hd chíu 1080p dới 720p khác nhau rõ rệt đấy chứ? Nhìn trong tầm 2m thấy 720p bễ hình rõ!

chẳng hiểu sao thấy 1 số bác bảo xem màn dưới 42'' thì 1080p cũng như 720p nhỉ ? em thì xem trên máy tính cũng thấy 1080p cho hình ảnh đẹp hơn ! nhưng vì mạng cùi nên thường phải " nghiến răng " chơi 720p ! Nên bác nào không có điều kiện thì thôi , chứ có thì cứ phải full HD ( tivi , film )

chithong2000

Well-Known Member

Nếu màn mình của bạn từ 100 inches trở lên thi sài bluray remux cho nó nuột, còn 42 inches thì 1080p là đủ, mình thì màn cũng chỉ nhỏ thôi nhưng vẫn sưu tập hàng bluray remux để trừ hao sau này nếu có màn 100-200 inches còn chiến, đã là bluray remux thì (for all) màn nào cũng chơi được hết từ 1 đến 300 inches, 1080p thấy màn to quá là run :)) cái gì nó cũng phải nghĩ cho tương lai bạn ạ.

mình thích ý kiến của bác nhất :D

duongha1

Member

720 hay 1080 thì cũng còn tùy vào thiết bị phát và cái lcd nữa 32" độ phân dải 720 anh em mang phát 1080 thì ôi thôi rồi.

Bên trên