Sự khác biệt giữa 1080p và bluray remux có quá lớn ko???

Ðề: Sự khác biệt giữa 1080p và bluray remux có quá lớn ko???

Bây giờ thì em mới hiểu vì sao xem phim thỉnh thoảng bị nhòe ở những cảnh tối, hoặc ban đêm nhìn không có chiều sâu.
Ban đầu em tưởng cái tivi mới mua bị lỗi, để em kiếm 1 bản bluray remux về kiểm tra thử.
Các ơn các bác nhiều, bài viết rất hữu ích và rất cần thiết cho những ai đang tập tành vào con đường HD.

HTMmaimai

Member

Tôi tải 1 bản 1080 và 720 về - Nhưng thấy chất lượng thực tế khi xem chằng khác nhau là bao nhiêu-Nó còn phụ thuộc người Remux dùng phần mềm nào ,và bản gốc có chuẩn không. Nếu bản Gốc tốt, thì khi chuyển sang 720p chuẩn dung xem trên TIVI 42 inch xem vẫn tốt ,lệch nhau không đáng kể.

cancel187

Em có tải 1 bản Bluray remux phim Titanic về chạy tivi Samsung led 40" nhưng không hiểu sao tivi báo không hỗ trợ âm thanh, hình ảnh và phụ đề thì vẫn chạy. Có ai biết khắc phục lỗi này không ạ. Em xin cám ơn *-:)

trannguyenhien

Active Member
Đơn giản vì con tivi đó không giải mã đc DTS.Bạn cho nó play bằng PC Hay HDP thì vô tư hoặc convert sang AC3 cũng đc;-)
mà thường Blu-ray remux thì toàn là DTS thôi.

Đơn giản vì con tivi đó không giải mã đc DTS.Bạn cho nó play bằng PC Hay HDP thì vô tư hoặc convert sang AC3 cũng đc;-)
Bác phán câu này em choáng quá.
Bluray Remux thực chất là bản cắt gọn loại bỏ QC, trailer, clip sample, ....chỉ giữ lại file chính ( còn nguyên gốc) và tất nhiên điều tuyệt vời nhất ngoài độ phân giải hình ảnh full 1920x1080 ( cái này khác với bản 1080 hay gọi nhưng thực chất thường chỉ có 1920 x <1080) bản Remux còn giữ được định dạng âm thanh chuẩn DTS HDMA hoặc True HD.
Định dạng âm thanh DTS HDMA/ True HD chính là một trong những lý do chính làm tăng dung lượng file khá lớn ( có film nó chiếm tới 10 - 20% tổng dung lượng của file)
Các bác có thể tham khảo đầy rẫy ra ở trong Box Fshare phần Bluray nguyên gốc.

cancel187

Ðề: Re: Sự khác biệt giữa 1080p và bluray remux có quá lớn ko???

:( Vậy phải làm thế nào để dùng được ạ?

Re: Ðề: Re: Sự khác biệt giữa 1080p và bluray remux có quá lớn ko???

:( Vậy phải làm thế nào để dùng được ạ?
Bác muốn dùng món gì ạ?
Thích món nào thì bác cứ tải/ chép về rồi cho HDP chạy thôi. Riêng phần âm thanh DTS HD/ True HD muốn chơi cần liên quan đến AVR và hệ thống loa bố trí cho hợp lý ( phần này còn hại não hơn nữa :D)

BRRip 1080p có 1 cái lợi hơn Bluray gốc/remux là các nhóm rip đã xén 2 khoảng đen trên dưới nên khi xem với Laptop hay HDP thì ta có thể dễ dàng zoom/kéo dãn lên xem đầy đủ màn hình dễ dàng, còn Bluray thì khó xem đầy đủ màn hình hơn. Em xem trên đầu Tizzibird F10, laptop. Bác nào biết cách xem Bluray remux có 2 lằn đen trên dưới mà đầy đủ màn hình thì chỉ em.

Elpee

Member

Bác phán câu này em choáng quá.
Bluray Remux thực chất là bản cắt gọn loại bỏ QC, trailer, clip sample, ....chỉ giữ lại file chính ( còn nguyên gốc) và tất nhiên điều tuyệt vời nhất ngoài độ phân giải hình ảnh full 1920x1080 ( cái này khác với bản 1080 hay gọi nhưng thực chất thường chỉ có 1920 x <1080) bản Remux còn giữ được định dạng âm thanh chuẩn DTS HDMA hoặc True HD.
Định dạng âm thanh DTS HDMA/ True HD chính là một trong những lý do chính làm tăng dung lượng file khá lớn ( có film nó chiếm tới 10 - 20% tổng dung lượng của file)
Các bác có thể tham khảo đầy rẫy ra ở trong Box Fshare phần Bluray nguyên gốc.

Bác choáng vì 1 bạn nói "mà thường Blu-ray remux thì toàn là DTS thôi." Còn tôi thì choáng vì bác phán cái câu (bôi đen) ở trên.
Bản blu-ray nguyên gốc không có DTS HDMA/ True HD thì lấy đâu ra để mà giữ đây?

Mình đã xem 1 full show Bluray Remux (Shakira in Miami, Florida) & 1 file HD 1080p (perf K-pop) trên tivi 42inch nhà mình thì thấy chất lượng ngang nhau .
Thậm chí có file Full HD 1080p còn nét hơn cả Bluray Remux.
Cá nhân mình nghĩ độ sắc nét của file nó còn phụ thuộc vào nguồn phát & nguồn thu.
Chẳng hạn, các performances K-pop trên kênh SBS của Hàn độ nét ko thua gì Bluray, mà size ko nặng như Bluray.
Mình chỉ nói trên thực tế mình đã xem, chứ ko nói về công nghệ hay kĩ thuật (vì mình ko rành về kĩ thuật lắm) nên hy vọng là mn đừng ném đá mình.

congvang_9x

Member

Hay, bây giờ mình đã biết nguyên nhân film loang lổ rùi. thanks bạn nhé

laptrinhtinhyeu305

Well-Known Member

thường bluray remux như các bác trên đã nói nó là phần cắt bỏ rườm rà , hoa lá cành, audio thừa. giữ lại audio chính (audio gốc ) kích thước của file bluray remux ko thua bluray gốc là bao nhiêu cả, còn nếu mux thêm audio khác vào nữa thì dung lượng có thể hơn cả bluray gốc.
còn những cái bạn nói trên nó ko phải là remux nữa rồi đó thuộc Bluray 1080p mất rồi, có nhiều nhóm rip để chất lượng rất tốt nên dung lượng bluray1080p ko thua bluray remux là bao nhiêu cả và điều này có thể làm cho bạn nhầm tưởng nó là bluray remux. VD như Dzon3 , HDwinG......

Về âm thanh: cái này rõ là khác, em chưa thấy phim rip 1080 mà có âm thanh dts-hd, dts-hd ma cho nên brurray âm thanh hay hơn;
cái này là tùy thuộc vào nhóm ríp họ quy định thôi bạn, bluray 1080p cũng có những âm thanh này là chyuện bt thôi bác VD như những bản rip của HDwinG , rõ ràng là 1080p nhưng âm thanh vẫn để là âm thanh gốc, và bản remux của họ thì nó chỉ hơn ở chỗ chất lượng video thôi mak cái này đâu phải tivi tầm trung đã phân biệt dc đâu, rất khó cho mọi người biết để phân biệt, nếu trên lap thì thôi em xin hàng ko cách nào biết dc. thậm chí là 42in cũng ko làm dc điều này. phải từ 60in-200in thì mới thấy dc sự khác biệt giữ chúng.

Chỉnh sửa lần cuối:

Nói chung xem bluray 1080p là được rồi ko cần remux đâu.

xindoiem

Banned

42 inchs mà xem toàn 1080p, bác cũng dư HDD thật

Đối với 1 ng khó tính như em thì TV 32" em cũng chơi 1080p vì mắt em khám SK 12/10 và em cũng thấy khác biệt khá giữa 1080p và 720p . Còn 42" Đương Nhiên là 1080p . Trên 60" thì Sài Remux . Nếu 3D thì 42" Chơi Remux đc rồi .

GarenaPro

Liệu có xem được không ạ?

islandvt

Banned

1080p là ngon vừa tầm chơi, nếu chơi máy chiếu thì dùng đến bluray :D nghe nói 1080p lưu trữ tốt hơn 720p về mặt hình ảnh và âm thanh luôn :d

thaotienvinhan

Active Member

Tầm tv mình chỉ lưu & xem 1080 là ổn.

maison67

Well-Known Member

Những bài viết trên đây đọc bổ ích quá! Nhà mình không có điều kiện phòng ốc, nhưng có cũng tương đối cho một dàn HD như: Smart TV 3D 55inch, Receiver Denon 3311CI, loa Bose Acutimass AM-15 + Bose 301 seri V + Bose Companion 5, HDP Imax i18D, Sony BDP-S5100, Lap Asus i3, iPad Mini, + tổng HDD ~ 20 Tb. Vậy thì từ nay cứ Bluray hoặc B remux mà chơi, hay thì lưu lại, dỡ và 720 xem xong rồi delecte! Cám ơn chủ topic này đã đưa bài viết lên diễn đàn cho mọi người tham khảo!^:)^

Chỉnh sửa lần cuối:

itsupport

Nghe có vẻ khoe hàng hơn comments...

Bên trên